Giao dịch của chủ doanh nghiệp tư nhân

Chủ đề   RSS   
  • #436428 21/09/2016

    Giao dịch của chủ doanh nghiệp tư nhân

    Xin hỏi luật sư, trường hợp văn bản chỉ có chữ ký chủ doanh nghiệp tư nhân thì có tính pháp lý không?có những quy định pháp luật nào về vấn đề này không?

    Cụ thể: Doanh nghiệp tư nhân A, đã ngừng hoạt động từ năm 2012 (chưa có quyết định giải thể). Hiện tại doanh nghiệp đang có tiền trong tài khoản thanh toán mở tại ngân hàng B, chủ doanh nghiệp A đã có giấy đề nghị ngân hàng B (giấy đề nghị chỉ có chữ ký của chủ doanh nghiệp, không có dấu - do bị mất dấu) trích chuyển số tiền trên về tài khoản khác của doanh nghiệp tại ngân hàng C để thực hiện nghĩa vụ trả nợ cho ngân hàng C. Vậy ngân hàng B có thể căn cứ vào giấy đề nghị này để chuyển tiền không?nếu không, cần có những giấy tờ gì để thực hiện được giao dịch này?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    6804 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #436495   22/09/2016

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Doanh nghiệp tư nhân là một doanh nghiệp nên khi tham gia giao dịch phải có chữ ký cùa người đại diện theo pháp luật (được ghi trên đăng ký doanh nghiệp, có thể là chủ doanh nghiệp hoặc người khác được thuê về làm đại diện) và con dấu doanh nghiệp để nhân danh công ty.

    Về việc mất con dấu, doanh nghiệp phải đi cấp lại con dấu để hoạt động;

    Về việc doanh nghiệp ngừng hoạt động phải có thông báo hợp lệ của cơ quan đăng ký kinh doanh về việc ngừng hoạt động.

    Thời hạn tạm ngừng kinh doanh không được quá một năm. Sau khi hết thời hạn đã thông báo, nếu doanh nghiệp, vẫn tiếp tục tạm ngừng kinh doanh thì phải thông báo tiếp cho Phòng Đăng ký kinh doanh. Tổng thời gian tạm ngừng kinh doanh liên tiếp không được quá hai năm. Như trao đổi ở trên thì việc tạm ngừng đang vi phạm pháp luật.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    NHNNLaichau (22/09/2016)
  • #436517   22/09/2016

    Cám ơn luật sư, tôi muốn hỏi thêm,

    - "Theo Điều 143. Quản lý doanh nghiệp (Luật doanh nghiệp 2005)

    1. Chủ doanh nghiệp tư nhân có toàn quyền quyết định đối với tất cả hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp, việc sử dụng lợi nhuận sau khi đã nộp thuế và thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật."

    - Doanh nghiệp tư nhân không có tư cách pháp nhân do tài sản của doanh nghiệp và chủ doanh nghiệp không tách bạch rõ ràng.

    Như vậy, có thể hiểu là chủ doanh nghiệp tư nhân (cũng là giám đốc doanh nghiệp) có thể nhân danh cá nhân thực hiện giao dịch của doanh nghiệp không?

    Trường hợp cụ thể nêu trên, doanh nghiệp đã không còn khả năng hoạt động do vậy chủ doanh nghiệp không thực hiện xin cấp lại con dấu, vậy để thực hiện giao dịch nêu trên cần phải làm như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #440323   01/11/2016

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Đối với Doanh nghiệp tư nhân thì chủ doanh nghiệp phải chịu toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động của doanh nghiệp, vấn đề bạn căn cứ luật doanh nghiệp 2005 là không chính xác vì luật này đã bị thay thế bởi luật doanh nghiệp 2015.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com