Giao dịch bắt buộc phải công chứng nhưng không thực hiện vẫn có giá trị pháp lý?

Chủ đề   RSS   
  • #539359 26/02/2020

    TuyenBig
    Top 100
    Female
    Lớp 12

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (569)
    Số điểm: 19525
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 711 lần


    Giao dịch bắt buộc phải công chứng nhưng không thực hiện vẫn có giá trị pháp lý?

    Giao dịch dân sự là hợp đồng hoặc hành vi pháp lý đơn phương làm phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.

    Tại điều 119, Bộ luật Dân sự 2015 thì hình thức của giao dịch dân sự được quy định như sau:

    1. Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

    Giao dịch dân sự thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử được coi là giao dịch bằng văn bản.

    2. Trường hợp luật quy định giao dịch dân sự phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng

    Trường hợp giao dịch vi phạm quy định điều kiện có hiệu lực về hình thức thì sẽ VÔ HIỆU.

    Giao dịch bắt buộc phải công chứng nhưng không thực hiện vẫn có giá trị pháp lý?

    Vậy, trường hợp nào giao dịch bắt buộc phải công chứng nhưng không thực hiện vẫn có giá trị pháp lý?

    Đó là trường hợp khi 01 bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất 2/3 nghĩa vụ trong giao dịch và có yêu cầu Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó.

    Điều 129. Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức

    Giao dịch dân sự vi phạm quy định điều kiện có hiệu lực về hình thức thì vô hiệu, trừ trường hợp sau đây:

    1. Giao dịch dân sự đã được xác lập theo quy định phải bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó.

    2. Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.

     

     
    2058 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn TuyenBig vì bài viết hữu ích
    yuanping (27/02/2020) admin (27/02/2020) enychi (26/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận