Giao đất ở mới cho người trực tiếp sx NN, không có nhà ở trên đất bị thu hồi.

Chủ đề   RSS   
  • #361646 09/12/2014

    trinhbtht

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Giao đất ở mới cho người trực tiếp sx NN, không có nhà ở trên đất bị thu hồi.

    xưa giờ tất cả những người được tái định cư hay giao đất ở mới điều phải đóng tiền sử dụng đất. trong truong hop nay.
    ông a không có nhà trên đất thu hồi đã nhận 200tr theo điểm a, khoản 1 điều 22 nghị định 69.
    giá định lô đất ở chổ khu vực tái định cư là 150tr.
    có nghĩa là ông A có nhu câu và quỹ đất địa phương có thì ông a đủ điều kiện để nhận một lô đất mới và phần chênh lệnh 50tr ông a được nhận.
    tuy nhiên ông a có phải đóng tiền sử dụng đất như những trường hợp tái định cư và giao đất ở mới khác không?
    theo tôi thì đó chỉ là điều kiện đủ để ông A được giao đất như những trường hop co nha. còn diều kiện cần thì ông A vẫn tiếp tục dong tiền sd đất.

    nhưng nếu người dân thi ho không muốn đóng vi cho là đóng hai lần. một lần khất trừ để được giao đất và một lần đong tiền sd đất? mong chuyên gia cho ý kiến a.. xin cảm ơn.

     
    3301 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446240   10/02/2017

    Chào bạn, dựa vào thông tin mà bạn cung cấp, tôi xin được góp ý như sau:

    Ông A được bồi thường về đất bằng tiền là 200 triệu, có nhu cầu xin giao đất ở tại khu vực tái định cư. Luật Đất đai 2003 quy định về giao đất như sau:

    Điều 31. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất

    Căn cứ để quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất bao gồm:

    1. Quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hoặc quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt;

    2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

    Điều 32. Giao đất, cho thuê đất đối với đất đang có người sử dụng cho người khác

    Việc quyết định giao đất, cho thuê đất đối với đất đang có người sử dụng cho người khác chỉ được thực hiện sau khi có quyết định thu hồi đất đó.

    Điều 33. Giao đất không thu tiền sử dụng đất

    Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

    1. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp lao động nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản, làm muối được giao đất nông nghiệp trong hạn mức quy định tại Điều 70 của Luật này;

    2. Tổ chức sử dụng đất vào mục đích nghiên cứu, thí nghiệm, thực nghiệm về nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản, làm muối;

    3. Đơn vị vũ trang nhân dân được Nhà nước giao đất để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản, làm muối hoặc sản xuất kết hợp với nhiệm vụ quốc phòng, an ninh;

    4. Tổ chức sử dụng đất để xây dựng nhà ở phục vụ tái định cư theo các dự án của Nhà nước;

    5. Hợp tác xã nông nghiệp sử dụng đất làm mặt bằng xây dựng trụ sở hợp tác xã, sân phơi, nhà kho; xây dựng các cơ sở dịch vụ trực tiếp phục vụ sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản, làm muối;

    6. Người sử dụng đất rừng phòng hộ; đất rừng đặc dụng; đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp quy định tại Điều 88 của Luật này; đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh; đất giao thông, thuỷ lợi; đất xây dựng các công trình văn hoá, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao phục vụ lợi ích công cộng và các công trình công cộng khác không nhằm mục đích kinh doanh; đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

    7. Cộng đồng dân cư sử dụng đất nông nghiệp; cơ sở tôn giáo sử dụng đất phi nông nghiệp quy định tại Điều 99 của Luật này.

    Điều 34. Giao đất có thu tiền sử dụng đất

    Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

    1. Hộ gia đình, cá nhân được giao đất ở;

    2. Tổ chức kinh tế được giao đất sử dụng vào mục đích xây dựng nhà ở để bán hoặc cho thuê;

    3. Tổ chức kinh tế được giao đất sử dụng vào mục đích đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng để chuyển nhượng hoặc cho thuê;

    4. Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân được giao đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh;

    5. Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh;

    6. Tổ chức kinh tế được giao đất để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối;

    7. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được giao đất để thực hiện các dự án đầu tư.

                Do vậy, ông A được giao đất ở thuộc trường hợp giao đất có thu tiền sử dụng đất nên ông A vẫn phải nộp khoản tiền này. Việc cho rằng ông A đã nộp tiền khất trừ để xin giao đất thì không phải nộp tiền sử dụng đất nữa là không có cơ sở.

    Trên đây là những góp ý của tôi. Mong rằng bạn đã hài lòng với những góp ý của tôi, trong trường hợp vẫn còn thắc mắc bạn có thể liên lạc với chúng tôi để giải đáp. Trân trọng.

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Hương

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI - DỰ ÁN BĐS | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |