DanLuat 2015

Giao cấu với trẻ em

Chủ đề   RSS   
  • #202923 23/07/2012

    ltt050193

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Giao cấu với trẻ em

    Luật Sư cho em hỏi.

    khi quan hệ tình dục vs con gái dưới 16t có bị coi là giao cấu với trẻ e không?

    Bao nhiêu tuổi thì được coi là tự nguyện và mức án vì tội giao cấu với trẻ e là bao nhiêu năm?

    Xin cảm ơn

     

     
    8441 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #203088   24/07/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Độ tuổi và sự tự nguyện là 02 khái niệm khác nhau.

    Đối với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì có 02 trường hợp xảy ra khi quan hệ tình dục:

    + Tội giao kết với trẻ em theo Điều 115 BLHS, nếu người con gái tự nguyện giao cấu

     

    Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

    1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều người;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

     

    + Tội hiếp dâm trẻ em theo Điều 112 BLHS nếu người con gái không tự nguyện.

     

    Điều 112. Tội hiếp dâm trẻ em

    1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

    a) Có tính chất loạn luân;

    b) Làm nạn nhân có thai;

    c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

    d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    a) Có tổ chức;

    b) Nhiều người hiếp một người;

    c) Phạm tội nhiều lần;

    d) Đối với nhiều người;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên;

    e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;

    g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

    4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

     

    Đối với trẻ em dưới 13 tuổi thì dù có tự nguyện hay không cũng phạm vào tội hiếp dâm trẻ em theo khoản 4 Điều 112 BLHS

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    ltt050193 (28/07/2012)
  • #204046   28/07/2012

    ltt050193
    ltt050193

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy nếu 17t trở lên thì ta được coi là hoàn toàn tự nguyện trừ trường hợp bị kiện là hiếp dâm.

    như vậy từ 17t trở lên là ko truy cứu trách nhiệm hình sự có đúng ko luật sư ? cảm ơn luật Sư đả Reply. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #204079   28/07/2012
    Được đánh dấu trả lời

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    ltt050193 viết:

    vậy nếu 17t trở lên thì ta được coi là hoàn toàn tự nguyện trừ trường hợp bị kiện là hiếp dâm.

    như vậy từ 17t trở lên là ko truy cứu trách nhiệm hình sự có đúng ko luật sư ? cảm ơn luật Sư đả Reply. 

    Thân chào bạn!

    Giao cấu thuận tình từ đủ 16 tuổi trở lên (cả nam và nữ), thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    ltt050193 (19/08/2012)
  • #204054   28/07/2012

    tuyen75
    tuyen75

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2010
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    cần nói thêm rằng nếu người nam dưới 18 tuổi, đồng tình giao cấu với người nữ từ đủ 13t đến dưới 16 tuổi, thf không phạm tội giao cấu với trẻ em. vì chủ thể là người nam phải từ đủ 18 tuổi trở lên mới phạm tọi này.

    tuy nhiên, nếu đồng tình việc giao cấu trong trường hợp mua bán dâm thì cũng vẫn phạm tội mua dâm người chưa thành niên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuyen75 vì bài viết hữu ích
    ltt050193 (19/08/2012)
  • #208197   19/08/2012

    ltt050193
    ltt050193

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    KhacDuy25 viết:

    Giao cấu thuận tình từ đủ 16 tuổi trở lên (cả nam và nữ), thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Trân trọng!

     

     

     

     

    đây mới là câu tl thanks bạn . mình còn mơ hồ về độ tuổi và cái gọi là giao cấu và tự nguyện nên muốn hỏi thêm cho biết thôi sẳn tiện biết mà đề phòng nửa  thanks mọi người....

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-