Giao cấu với người chưa đủ 18

Chủ đề   RSS   
  • #546537 21/05/2020

    Hoangdiep1997

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Giao cấu với người chưa đủ 18

    Em năm nay trên 18 tuổi .bạn gái em sinh 30/05/2003 chưa 18 tuổi .em không có hành vi hiếp dâm hay cưỡng bức .2 đứa tự nguyện đến với nhau .nhưng gia đình khiếu nại hành vi dụ dỗ trẻ em chưa 18 tuổi .bên gia đình bạn nữ có hình ảnh nhắn tin dụ dỗ với trẻ em chưa 18 .2 người tự nguyện nhắn tin .không ai ép buộc ai 

    Cho em hỏi hành vi như vậy có bị phạt không ?

     
    167 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoangdiep1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546608   21/05/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1167)
    Số điểm: 6762
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 609 lần
    Lawyer

    Theo quy định của Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 hiện nay thì không thể truy tố trách nhiệm hình sự khi:

    Thứ nhất, cả hai đều tự nguyện quan hệ, không bên nào ép buộc bên nào và đặc biệt quan trọng khi cô bạn gái đã trên 16 tuổi. Độ tuổi của bạn gái là yếu tố đặc biệt quan trọng để kết luận hành vi giao cấu tự nguyện có vi phạm pháp luật hình sự hay không. Ranh giới độ tuổi này được xác định cụ thể là từ 16 tuổi trở nên được hiểu là cô gái này đã qua sinh nhật lần thứ 16 và bước qua ngày hôm sau.

    Thứ hai, chính vì quan hệ hoàn toàn tự nguyện nên cũng không phạm tội cưỡng dâm theo Điều 143 của Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017.

    Thứ ba, vì bạn gái đã trên 16 tuổi nên cũng không thể truy tố theo tội danh tội giao cấu với trẻ em, vì theo quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Điều luật này đòi hỏi nạn nhân phải là nữ (hoặc nam) phải trong độ tuổi từ đủ 13 đến dưới 16. Tuy nhiên, cô bạn gái của bạnđã trên 16 tuổi nên anh cũng không phạm tội theo quy định của điều này.

    Mặc dù, trong Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 không có quy định nào về xử lý hình sự với hành vi quan hệ với người trên 16 tuổi một cách tự nguyện. Nghĩa là, nếu bạn quan hệ tình dục với bạn gái bạn mà không có hành vi cưỡng bức, sử dụng bạo lực thì không vi phạm pháp luật.

    Vì bạn gái bạn là người chưa đủ 18 tuổi (là đối tượng chưa thành niên) theo pháp luật dân sự, cha mẹ cô gái đó là đại diện theo pháp luật, có quyền thay bạn gái bạn gửi đơn kiện ra Tòa án. Tuy nhiên, nếu chứng minh được không có hành vi cưỡng ép, bạn sẽ không bị xử lý hình sự nhưng nếu để ra hậu quả thì trách nhiệm dân sự là điều không thể tránh khỏi.

    Một số hậu quả pháp lý điển hình có thể xảy ra nếu bạn không được trang bị các kiến thức cần thiết về sức khỏe sinh sản như:

    + Bạn gái có thai (khi cả hai hoặc một trong hai người) chưa đủ độ tuổi đăng ký kết hôn. Điều này phát sinh nghĩa vụ cấp dưỡng của bạn đối với con của bạn cũng như các hệ lụy pháp lý khi cả hai chưa thực sự trưởng thành. Cha mẹ (người đại điện) theo quy định tại Điều 136 Bộ luật dân sự năm 2015 của cô gái có thể khởi kiện trách nhiệm dân sự đối với Bạn.

    + Và rất nhiều hệ lụy pháp lý khác có thể ảnh hưởng tới tương lai phía trước của bạn. Do vậy, hãy trang bị không chỉ kiến thức pháp lý mà cả các kiến thức bổ trợ khác trước khi quyết định tiến đến hành vi quan hệ khi cả hai chưa thực sự trưởng thành.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/05/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;