Giành quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi?

Chủ đề   RSS   
  • #551206 03/07/2020

    guntieuxu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Giành quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi?

    giành quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi

    Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

    Kính mong luật sư giải đáp thắc mắc về giành quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi giúp con ạ?

    Con 23t và chồng 30t, lấy nhau năm 2018. Vì không cùng chung chí hướng nên con và chồng có ý định kết thúc hôn nhân. Có con chung là 1 bé gái 18 tháng tuổi. Con ở tp, còn chồng thì ở quê. Nhà chồng có 2 anh chị đã có gia đình và mỗi gia đình đều có 2 con, chồng là con út, 2 gia đình anh và chị đều có nhà riêng, nhưng ở gần sát bên nhà ba mẹ chồng. Nhà mẹ đẻ con thì có ba mẹ và 2 chị em con thôi, em con và ba đều đã đi làm. Em con chưa lập gia đình và không có ý định lấy chồng. Nên mẹ con thì chỉ có 1 đứa cháu là con của con. 

    Con đã từng có thời gian sống chung với nhà ba mẹ chồng, nhưng 2 vợ chồng luôn xảy ra mâu thuẫn từ việc nuôi con, chồng thì luôn nghe lời mẹ dù đúng hay sai. Ở quê không tìm được việc thích hợp nên tụi con đã ra riêng và lên tp sinh sống ở nhà ngoại. Chồng con đi làm thu nhập trung bình 6tr/tháng. Con thì ở nhà chăm bé cùng bà ngoại, và con đang trong thời gian tìm việc.

    Tuy chồng đi làm nhưng không tập trung lo kiếm tiền, cứ cách 2 tháng là bà nội tìm cớ để gọi 2 vợ chồng về. Con muốn bé sinh sống và học tập trên tp ở cùng bà ngoại, nhưng ba bé thì nghe lời bà muốn cháu học ở quê. Hộ khẩu con cũng đã cắt về nhà chồng. Chồng thì có chí hướng về quê lập nghiệp, con thì muốn lập nghiệp ở TP và cho bé ăn học tại đó.

    Vì lý do 2 vợ chồng không cùng chí hướng nên con và chồng quyết định ly hôn. Nếu như ly hôn bé của con có được theo mẹ không ạ? Bên nhà chồng không có ý định nhường cháu cho con ạ. Con chỉ tốt nghiệp cấp 2, còn chồng thì học tới lớp 8 ạ. Kính mong quý luật sư giúp đỡ để con giành quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi. Con xin cảm ơn ạ. 

     
    2513 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn guntieuxu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #551261   04/07/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 1050
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 186 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo những gì bạn trình bày, theo tôi hai vợ chồng bạn chưa đến mức phải ly hôn, vợ chồng bạn và hai bên gia đình nên ngồi lại để lựa chọn phương án tốt nhất. Bởi lẽ, một đứa trẻ sống chung cùng cha và mẹ sẽ có đầy đủ tình thương của ba và mẹ hơn.

    Theo khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con. Tuy nhiên, hiện tại bạn chưa có việc làm, nếu ly hôn thì có thể sẽ không có quyền nuôi con. Do đó, bạn nên cân nhắc vấn đề này.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/07/2020) guntieuxu (05/07/2020)
  • #551286   05/07/2020

    guntieuxu
    guntieuxu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin chân thành cảm ơn luật sư đã trả lời ạ

    Em xin mạn phép hỏi luật sư thêm 1 câu. Chúng em đăng ký kết hôn ở tỉnh, hộ khẩu cũng ở tỉnh, nhưng 2 vợ chồng hiện tại đang ở và làm việc tại TP, thì có thể ra tòa án TP để làm đơn li hôn không ạ? 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn guntieuxu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2020)
  • #551295   05/07/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 1050
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 186 lần
    Lawyer

    Được nhé bạn, nếu vợ chồng bạn đăng ký tạm trú tại thành phố.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com