DanLuat 2015

Giành quyền nuôi con?

Chủ đề   RSS   
  • #220447 17/10/2012

    dongnguyen_2026

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giành quyền nuôi con?

    Vợ chồng chúng tôi thỏa thuận ly hôn năm 2012, tại tòa tôi đã trình bày về việc đóng góp nuôi con là do chồng tôi quyết định, tự nguyện đóng góp bao nhiêu là do anh ấy, tôi không yêu cầu Tòa quyết định. Sau khi ly hôn, chồng cũ của tôi không đóng góp một đồng nào nuôi con cả, thỉnh thoảng có đến thăm con khi tôi vắng nhà, khi đến anh ấy ko xin phép ai trong nhà cả, mà chỉ tự ý vào chơi với con rồi về, vả lại còn nhắn tin chửi tôi này nọ? Hiện nay, do điều kiện kinh tế của tôi khó khăn, tôi muốn đi làm xa vài năm khỏi nước VN để làm việc và để con cho Ông bà ngoại chăm nom, vậy thì chồng tôi có thể giành lại quyền nuôi con được không? Tôi muốn giữ lại con thì phải làm thế nào?Bé hiện giờ được 25 tháng.

    Mong nhận được thông tin!

    Xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 17/10/2012 09:51:59 CH Thêm dấu tiêu đề
     
    4896 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #220466   17/10/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    dongnguyen_2026 viết:

    Vợ chồng chúng tôi thỏa thuận ly hôn năm 2012, tại tòa tôi đã trình bày về việc đóng góp nuôi con là do chồng tôi quyết định, tự nguyện đóng góp bao nhiêu là do anh ấy, tôi không yêu cầu Tòa quyết định. Sau khi ly hôn, chồng cũ của tôi không đóng góp một đồng nào nuôi con cả, thỉnh thoảng có đến thăm con khi tôi vắng nhà, khi đến anh ấy ko xin phép ai trong nhà cả, mà chỉ tự ý vào chơi với con rồi về, vả lại còn nhắn tin chửi tôi này nọ? Hiện nay, do điều kiện kinh tế của tôi khó khăn, tôi muốn đi làm xa vài năm khỏi nước VN để làm việc và để con cho Ông bà ngoại chăm nom, vậy thì chồng tôi có thể giành lại quyền nuôi con được không? Tôi muốn giữ lại con thì phải làm thế nào?Bé hiện giờ được 25 tháng.

    Mong nhận được thông tin!

    Xin chân thành cảm ơn!

    Xin lỗi, mạn phép trao đổi cùng chị một chút:

    Căn cứ điều 93 LHNGĐ:

    Điều 93. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

    Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Toà án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên.

    Như vậy, chồng chị có quyền yêu cầu TA xem xét giành lại quyền trực tiếp nuôi con, nhưng không có nghĩa là TA sẽ chấp nhận - trừ khi có căn cứ như trên. Tức là chị không đảm bảo quyền lợi về mọi mặt của con.

    Việc chị đi làm ăn hợp pháp cũng nhằm mục đích tạo điều kiện tốt hơn cho cuộc sống của con.

    Hơn nữa hiện tại con chị mới 25 tháng tuổi.

    Theo tôi, nếu chồng chị yêu cầu tòa án giải quyết việc đòi quyền trực tiếp nuôi con cũng khó được tòa án chấp nhận. Trừ khi có căn cứ xác đáng như điều 93 nêu trên.

    Chúc mẹ con chị may mắn, hạnh phúc và thành công!

     

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 15/11/2012 02:28:36 CH Cắt nội dung không phù hợp

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #220521   17/10/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Xin chào LS Tòng và anh Khánh chi, tôi muốn hỏi về vấn đề này như sau:

    Thứ nhất: "Hiểu quyền lợi mọi mặt của con bao gồm 02 yếu tố là: Vật chất và tinh thần" đúng không ah?

    Thứ 2: Trường hợp người mẹ không trực tiếp nuôi con mà để con lại cho ông bà ngoại chăm sóc nuôi dưỡng thì khó có thể đảm bảo về mặt tinh thần của đứa bé. Bởi lẽ, đứa trẻ phải xa vòng tay của cả cha và mẹ, không được cha hoặc mẹ chăm sóc, nuôi dậy... Từ đó đây có thể được coi là căn cứ để tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con hay không?

    Vài dòng trao đổi. Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #220538   17/10/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào anh Mạnh!

    Cảm ơn những phân tích của anh!

    Tháng 3 vừa rồi mình cũng có tham gia vụ tương tự, mẹ đi lấy chồng rồi sang Đài Loan, để lại con hơn 3 tuổi cho ông bà ngoại. Ông chồng khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con nhưng Tòa bác. Cụ thể là TA huyện QN tỉnh Quảng Bình - quê mình.

    Quả thật vấn đề này nếu bàn sâu sẽ rất hay và tranh luận chưa biết điểm dừng ở đâu. Bởi như thế nào là "quyền lợi về mọi mặt" là một dấu hỏi lớn.

    Vụ án đó mình cũng lập luận nhiều ý hay, căn cứ về việc chăm sóc không tốt như: đánh đập (có dấu tích), thường xuyên nghỉ học (mẫu giáo thôi), mẹ đi xa không chăm sóc, thiếu thốn tình cảm, ....người chồng có điều kiện kinh tế nuôi

    Theo TA thì con còn nhỏ và nó đã quen môi trường có ông bà, người mẹ đi làm vì kinh tế cho con (về với cha thì cha cũng không thể ngồi với con cả ngày - ý như thế)...v..v...

    Nói chung còn nhiều lắm cơ. Nhưng mình không nhớ.

    Mình cũng mong nhận được ý kiến của bạn và các thành viên để học hỏi thêm vấn đề này.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    manh_lawyer (17/10/2012)

0 Thành viên đang online
-