DanLuat 2015

Giảng viên có quyền bán slide bài giảng cho sinh viên

Chủ đề   RSS   
  • #456030 04/06/2017

    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 62 lần


    Giảng viên có quyền bán slide bài giảng cho sinh viên

    Giảng viên soạn slide để giảng bài. Vậy slide bài giảng đó có được coi là đối tượng được bảo vệ quyền tác giả không? Và nếu nó là đối tượng của quyền tác giả thì giảng viên soạn slide đó có được bán nó cho sinh viên trong trường? Rất mong được các ace trong dân luật cho ý kiến. Cảm ơn moi người ạ.

     
    732 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentrongtan188 vì bài viết hữu ích
    minhlong3110 (05/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456103   05/06/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13285)
    Số điểm: 91796
    Cảm ơn: 3002
    Được cảm ơn 4616 lần
    SMod

    Tôi cho rằng nếu slide do giảng viên soạn ra thì họ hoàn toàn có quyền bán cho sinh viên. Chỉ là họ không được phép dưới bất kỳ hình thức nào ép sinh viên phải mua những slide này.

    Việc slide có phải là đối tượng được bảo vệ quyền tác giả hay không thì tôi chưa rõ, xin được nghe thảo luận tiếp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyentrongtan188 (06/06/2017)
  • #456186   05/06/2017

    nguyentrongtan188
    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 62 lần


    chào bạn! mình mới tìm hiểu được. theo quy định tại khoản 2, Điều 1 của Nghị Định 85/2011/NĐ-CP:

    “1. Bài giảng, bài phát biểu và bài nói khác quy định tại điểm b khoản 1 Điều 14 của Luật Sở hữu trí tuệ là loại hình tác phẩm thể hiện bằng ngôn ngữ nói và phải được định hình dưới một hình thức vật chất nhất định.

    2. Trong trường hợp tác giả tự thực hiện việc định hình bài giảng, bài phát biểu, bài nói khác dưới hình thức bản ghi âm, ghi hình, thì tác giả được hưởng quyền tác giả đối với bài giảng, bài phát biểu, bài nói khác, đồng thời là chủ sở hữu quyền đối với bản ghi âm, ghi hình theo quy định tại khoản 2 Điều 44 của Luật Sở hữu trí tuệ.”

     
    Như vậy, silde bài giảng được coi là đối tượng được bảo vệ quyền tác giả.
     
    Do đó, giảng viên có quyền bán nó.
    Tuy nhiên, có bán cho sinh viên được hay không còn phải dựa vào nội quy của nhà trường nữa. 

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-