DanLuat 2015

Gián tiếp hút cần sa có vi phạm luật?

Chủ đề   RSS   
  • #514885 01/03/2019

    Anhquan0708

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Gián tiếp hút cần sa có vi phạm luật?

    E chơi với 1 nhóm bạn và hàng ngày họ đều hút cần sa bằng điếu cày. Và điếu đó e cũng sử dụng để hút thuốc lào. Vậy khi test ma tuý có dương tính với cần sa thì e sẽ bị sử lí như thế nào/

     
    396 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514891   02/03/2019

    Chào bạn,

    Theo quy định tại Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017, có hiệu lực thi hành từ 1/1/2018) thì không xem hành vi sử dụng ma túy là tội phạm. Theo đó, luật mới quy định người sử dụng trái phép chất ma túy sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt hành chính.

    Cụ thể, căn cứ Điều 21, Nghị định 167/2013/NĐ-CP ban hành ngày 12/11/2013, hành vi sử dụng trái phép chất ma túy bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1 triệu đồng.

    “Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.”

    Ngoài ra, Đối với người sử dụng ma túy, Luật phòng, chống ma túy (sửa đổi bổ sung 2008) quy định việc đưa họ vào cơ sở cai nghiện bắt buộc trong thời hạn từ 1 - 2 năm.

    Phạm vi áp dụng biện pháp cai nghiện bắt buộc là cá nhân từ đủ 18 tuổi trở lên, đã được giáo dục tại địa phương mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định.

    Như vậy, việc bạn sử dụng điếu cày mà có người trước đó hút cần sa để hút thuốc lào nếu khi kiểm tra bạn dương tính với ma túy thì bạn vẫn bị xử lý hành chính nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuongkp2708 vì bài viết hữu ích
    Anhquan0708 (02/03/2019)