GIẢM VAT

Chủ đề   RSS   
  • #402900 16/10/2015

    HUYENUYEN1587

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    GIẢM VAT

    CHÀO ANH?

    Công ty em là lạo hình DN CP, thành lập tháng 05/2014, bên em 2014 chưa phát sinh số thuế phải nộp, và có VAT được hoàn  36 44 000

    nhưng do quá trình hoạt động công ty bị mất toàn bộ số hóa đơn trên, 2015 kế toán cũ chuyển số VAT 34400000 ĐỂ tiếp kỳ tính thuế tháng 01/2015 (đã kê khai với cơ quan thuế, báo cáo tài chính em làm bình thường

    nhưng giờ em mới làm, quyết toán thuế TNDN, TNCN chưa làm nhưng em muốn tháng này em làm giảm VAT 3644000 XUỐNG COI

    NHƯ KHÔNG HỢP LÝ? ANH THẤY NHƯ VẬY ĐƯỢC KHÔNG? nếu em kê khai giảm em phải làm gi? như thế nao? em cảm ơn anh nhiều

     
    2567 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #403110   19/10/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1140 lần


    Trường hợp bạn là người mua làm mất hóa đơn thì thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư 39/2014/TT-BTC, 

    Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

    Trường hợp này bên bạn chỉ bị xử phạt với tố tiền từ 2tr -4 tr theo Nghị định 109/2013/NĐ-CP

    Điều 39. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua

    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn.

    Trường hợp người mua tìm lại được hóa đơn đã mất khi cơ quan thuế chưa ban hành quyết định xử phạt thì người mua không bị phạt tiền.

    2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp và hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #403159   19/10/2015

    HUYENUYEN1587
    HUYENUYEN1587

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    SAO MÌNH ĐỌC THÔNG TƯ 39/2014-btc mà ko có mục HD ĐÓ, đơn vị mình là người mua bị mất hóa đơn

     

     
    Báo quản trị |