DanLuat 2015

Giảm trừ gia cảnh thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #292301 19/10/2013

    dothaihuong

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giảm trừ gia cảnh thuế TNCN

    Thưa luật sư! Tôi muốn hỏi về việc giảm trừ gia cảnh trong thuế TNCN.

    Hiện nay, bố mẹ tôi đều làm nông nghiệp, thu nhập < 500.000đ/tháng, bố tôi 55 tuổi, mẹ tôi 52 tuổi. Như vậy, tôi có thể kê khai người phụ thuộc là bố mẹ tôi được không? Nếu được thì tôi cần làm những giấy tờ cần thiết gì để nộp cho cơ quan thuế (tôi đang sống cùng bố mẹ).

    Tôi mong sớm nhận được tư vấn của luật sư.

    Trân trọng

     
    2910 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #294377   30/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Trường hợp để được xem là người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh thì phải đáp ứng các điều kiện tại Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

    1. Giảm trừ gia cảnh

    ...

    d) Người phụ thuộc bao gồm:

    ...

    d.3) Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này.

    đ) Cá nhân được tính là người phụ thuộc theo hướng dẫn tại các tiết d.2, d.3, d.4, điểm d, khoản 1, Điều này phải đáp ứng các điều kiện sau:

    đ.1) Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

    đ.1.1) Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

    đ.1.2) Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

    đ.2) Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

    Trường hợp này ba mẹ bạn vẫn còn trong độ tuổi lao động (nam là dưới 60 và nữ là dưới 55) nên phải đáp ứng các điều kiện tại điểm đ.1 thì mới được giảm trừ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    Unjustice (30/10/2013)

0 Thành viên đang online
-