giám hộ và đại diện

Chủ đề   RSS   
  • #369820 31/01/2015

    DoHoangTri

    Male
    Mầm

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2014
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 935
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    giám hộ và đại diện

    Kính chào luật sư!

    Cho e hỏi người đại diện và người giám hộ có điểm nào khác nhau không?

    Còn trong khi giao dịch dân sự, ví dụ  như hợp đồng chuyển nhượng đất hộ, người giám hộ đã kí tên thì người được giám hộ có cần phải kí tên (lăn tay) vào hợp đồng đó không? vì theo e nghĩ chỉ cần người giám hộ kí là đủ

     
    12496 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #370089   02/02/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1112 lần


    Điều 58. Giám hộ

    1. Giám hộ là việc cá nhân, tổ chức (sau đây gọi chung là người giám hộ) được pháp luật quy định hoặc được cử để thực hiện việc chăm sóc và bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự (sau đây gọi chung là người được giám hộ).

    2. Người được giám hộ bao gồm:

    a) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ, không xác định được cha, mẹ hoặc cha, mẹ đều mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, bị Toà án hạn chế quyền của cha, mẹ hoặc cha, mẹ không có điều kiện chăm sóc, giáo dục người chưa thành niên đó và nếu cha, mẹ có yêu cầu;

    b) Người mất năng lực hành vi dân sự.

    3. Người chưa đủ mười lăm tuổi được quy định tại điểm a khoản 2 Điều này và người được quy định tại điểm b khoản 2 Điều này phải có người giám hộ.

    4. Một người có thể giám hộ cho nhiều người, nhưng một người chỉ có thể được một người giám hộ, trừ trường hợp người giám hộ là cha, mẹ hoặc ông, bà theo quy định tại khoản 2 Điều 61 hoặc khoản 3 Điều 62 của Bộ luật này.

    Điều 139. Đại diện

    1. Đại diện là việc một người (sau đây gọi là người đại diện) nhân danh và vì lợi ích của người khác (sau đây gọi là người được đại diện) xác lập, thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện.

    2. Cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác có thể xác lập, thực hiện giao dịch dân sự thông qua người đại diện. Cá nhân không được để người khác đại diện cho mình nếu pháp luật quy định họ phải tự mình xác lập, thực hiện giao dịch đó.

    3. Quan hệ đại diện được xác lập theo pháp luật hoặc theo ủy quyền.

    4. Người được đại diện có quyền, nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch dân sự do người đại diện xác lập.

    5. Người đại diện phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 143 của Bộ luật này.

     

    => 2 cái ở 2 điều luật khác nhau rõ ràng như vậy mà bạn còn hỏi?

     
    Báo quản trị |