GIẢM GIÁ THUÊ MẶT BẰNG NHƯNG KHÔNG TIẾN HÀNH CÔNG CHỨNG PHỤ LỤC HỢP ĐỒNG?

Chủ đề   RSS   
  • #378489 10/04/2015

    amc_scb

    Sơ sinh


    Tham gia:10/11/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    GIẢM GIÁ THUÊ MẶT BẰNG NHƯNG KHÔNG TIẾN HÀNH CÔNG CHỨNG PHỤ LỤC HỢP ĐỒNG?

    Chào anh chị Luật sư!

    Em có một câu hỏi muốn nhờ anh/chị Luật sư tư vấn:

    Hiện tại bên Cty có cho thuê mặt bằng với mục đích kinh doanh cafe giải khát.

    Thời hạn thuê: 2 năm, được công chứng tại phòng công chứng.

    Trong thời hạn thuê, khách hàng kinh doanh vắng khách nên có đề nghị cty chúng tôi giảm giá thuê và được sự đồng ý của cty.

    Vậy cho tôi hỏi:

    1. Việc giảm giá thuê trên chúng tôi chỉ cần thực hiện gửi công văn cho khách hàng biết giảm giá từ một ngày nhất định có được ko? hay phải công chứng phụ lục hợp đồng?

    2. Và việc giảm giá thuê lùi về thời gian trước đó (ví dụ: gửi công văn tháng 4/2015, đồng ý giảm giá thuê từ tháng 2/2015 (vì họ còn nợ từ tháng 2/2015)) có hợp lý ko?

    Mong anh/chị giải đáp giúp.

     

     

     

     
    4264 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380254   22/04/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Theo quy định thì phụ lục hợp đồng là một phần của hợp đồng, nên nếu ra phụ lục hợp đồng chỉnh sửa thì bạn cũng phải đem phụ lục đi công chứng.

    Điều 408. Phụ lục hợp đồng

    1. Kèm theo hợp đồng có thể có phụ lục để quy định chi tiết một số điều khoản của hợp đồng. Phụ lục hợp đồng có hiệu lực như hợp đồng. Nội dung của phụ lục hợp đồng không được trái với nội dung của hợp đồng.

    2. Trong trường hợp phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với nội dung của điều khoản trong hợp đồng thì điều khoản này không có hiệu lực, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Trong trường hợp các bên chấp nhận phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với điều khoản trong hợp đồng thì coi như điều khoản đó trong hợp đồng đã được sửa đổi.

    Bộ luật Dân sự 2005

    Còn việc lùi thì không sao cả, cái này luật không cấm. Quan trọng nếu có xuất hóa đơn thì cần điều chỉnh lại.

     
    Báo quản trị |  
  • #380331   22/04/2015

    amc_scb
    amc_scb

    Sơ sinh


    Tham gia:10/11/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cam ơn anh chị đã giải đáp, nhưng tôi chưa rõ ở chỗ: việc giảm giá thuê có thể bằng 01 công văn từ cty mà không tiến hành công chứng được ko? và giá mới thể hiện tại Công văn làm cơ sở xuất hóa đơn được ko? Điều này có quy định tại văn bản luật nào?

     
    Báo quản trị |