DanLuat 2015

Giám Đốc và Kế Toán Trưởng có được làm 2 Cônt ty

Chủ đề   RSS   
  • #218466 08/10/2012

    dauthail

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giám Đốc và Kế Toán Trưởng có được làm 2 Cônt ty

    Kính thưa Luật Sư!

    Cho e hỏi :

    1 người có thể làm giám đốc 2 công ty hoặc làm kế toán trưởng của 2 công ty được khôn? cho e biết văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này ( được hoặc không được và lý do không được là tại sao?)

     
    18210 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #218693   09/10/2012

    dungabcluat
    dungabcluat
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2011
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2089
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 117 lần


    Chào em!

    Em hỏi khó quá, nhưng tôi vẫn cố gắng trả lời khái quát để em định hình về nguyên tắc thôi.

    1./ Giám đốc 2 công ty: căn cứ vào loại hình doanh nghiệp, điều lệ công ty để biết có được làm hay không được làm.

    Nếu công ty cổ phần, giám đốc đồng thời là người đại diện theo pháp luật thì không được đồng thời làm giám đốc công ty khác (luật doanh nghiệp) nhằm bảo vệ quyền và lợi ích của các cổ đông.

    Nếu giám đốc công ty TNHH: đăng ký bao nhiêu, được chấp thuận bấy nhiêu. Tôi đã gặp 1 ông làm giám đốc đồng thời 29 doanh nghiệp.

    2./ Kế toán: căn cứ vào luật lao động, Luật kế toán, Nghị định129/2004/ND-CP, căn cứ điều lệ doanh nghiệp đó, kế toán có thể ký hợp đồng với nhiều công ty nhưng phải bảo đảm chất lượng công việc, được người sủ dụng lao động đồng ý 

     

    Điều 39. Thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng

    Căn cứ khoản 1 Điều 56 của Luật Kế toán, việc thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng được quy định như sau:

    1. Đơn vị kế toán được thuê doanh nghiệp dịch vụ kế toán hoặc người có đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán làm kế toán hoặc làm kế toán trưởng.

    2. Người được thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng phải đảm bảo những tiêu chuẩn nghề nghiệp quy định tại các Điều 51, 55, 56 và Điều 57 của Luật Kế toán.

    3. Người được thuê làm kế toán trưởng phải có đủ các điều kiện:

    a) Có chứng chỉ hành nghề kế toán theo quy định tại Điều 57 của Luật Kế toán;

    b) Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo quy định của Bộ Tài chính;

    c) Có đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán hoặc có đăng ký hành nghề kế toán trong doanh nghiệp dịch vụ kế toán.

    4. Người được thuê làm kế toán có trách nhiệm và quyền của người làm kế toán quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 50 của Luật Kế toán. Người được thuê làm kế toán trưởng có trách nhiệm và quyền của kế toán trưởng quy định tại Điều 54 của Luật Kế toán.

    5. Người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán phải chịu trách nhiệm về việc thuê làm kế toán, thuê làm kế toán trưởng.

    Như vậy, bạn có thể làm kế toán trưởng, vừa được nhiều công ty khác thuê làm kế toán trưởng.

    Chúc bạn thành công

    Luật sư. Chuyên Tư vấn doanh nghiệp - Đại diện theo ủy quyền cho doanh nghiệp

    ĐT 0916029966 Email: dungtvluat@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-