DanLuat 2015

Giám Đốc tự ý giữ lại tiền làm thêm giờ và tiền thưởng của nhân viên thì vi phạm điều luật gì vậy luật sư?

Chủ đề   RSS   
  • #513515 09/02/2019

    kenlenxen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/02/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giám Đốc tự ý giữ lại tiền làm thêm giờ và tiền thưởng của nhân viên thì vi phạm điều luật gì vậy luật sư?

    Kính thưa luật sư, tôi hiện đang làm việc ở 1 đơn vị hành chính. Cuối năm vừa qua, khi tổng kết cơ quan, thì chúng tôi được cơ quan thanh toán tiền làm thêm giờ và các khoản phụ cấp cũng như tiền thưởng khác. Tuy nhiên khi thanh toán, thì cơ quan đã tự ý giữ lại 1 phần thu nhập mà chúng tôi được hưởng. Vậy cho tôi hỏi là giám đốc đã làm vi phạm điều số mấy của luật vậy. Tôi mong sớm nhận được hồi âm từ phía Luật sư.

     
    447 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513530   11/02/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8879)
    Số điểm: 49844
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2445 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn cần phải biết lý do vì sao đơn vị giữ lại một phần thu nhập của bạn và ai ra lệnh giữ lại để biết hướng giải quyết? Nếu bạn là người hoàn thành tốt công việc, không vi phạm kỹ luật và cũng không phải có trách nhiệm vật chất về việc phải bị cấn trừ tiền hay phải trả tiền cho đơn vị thì việc tự ý giữ lại một phần thu nhập của bạn khi chưa có sự đồng ý của bạn như vậy là sai. Vì vậy, bạn có quyến đề nghị đơn vị phải chi trả đẩy đủ thu nhập cho bạn chứ không được phép giữ lại. 

    Trường hợp đơn vị đưa ra lý do phai tạm giữ lại một phần thu nhập thì bạn xem lý do có thỏa đáng không? nếu thấy không thỏa đáng thì bạn cũng có quyền yêu cầu phải chi trả đầy đủ thu nhập đang tạm giữ cho bạn.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #513555   11/02/2019

    kenlenxen
    kenlenxen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/02/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư, giám đốc là người ra quyết định giữ lại tiền của tôi. Tôi có hỏi và không đồng ý với quyết định của giám đốc. Tuy nhiên, giám đốc vẫn quyết định giữ lại tiền của tôi. Thưa luật sư, cho tôi hỏi, điều này có vi phạm luật lao động không, và vi phạm điều số mấy vậy. Thứ 2, nếu viết đơn khiếu nại thì tôi nên gửi cho cấp nào có thẩm quyền vậy?

     
    Báo quản trị |  
  • #513565   12/02/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8879)
    Số điểm: 49844
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2445 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định tại điều 96 Bộ luật lao động thì:

    Điều 96. Nguyên tắc trả lương

    Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn.

    Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương.

    Như vậy, việc tự ý giữ lương, thu nhập của người lao động mà không có lý do, quá thời gian quy định thì đều được xem là vi phạm quy định này.

    Bạn có thể làm đơn gởi đến Phòng lao động thương  binh và xã hội nơi công ty có trụ sở để yêu càu can thiệp, giải quyết.

    Thân mến!

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-