DanLuat 2015

Giám Đốc tư vấn có phải tham gia BHXH không? Và ký HĐLĐ gì?

Chủ đề   RSS   
  • #494776 22/06/2018

    voongtieuminh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giám Đốc tư vấn có phải tham gia BHXH không? Và ký HĐLĐ gì?

    Dear All,

    Công ty mình vốn đầu tư nước ngoài chuyên ngành Nhà hàng, có thuê 01 người VN làm Giám Đốc.

    Hiện do thỏa thuận 02 bên nên Anh Giám Đốc này rút ra làm cố vấn điều hành (giảm lương, và thời gian lên công ty cung chỉ có 10 ngày/tháng). Nhưng vẫn đại diện Cty ký các HĐLĐ hay HĐ kinh doanh... theo giấy ủy quyền.

    Vậy đối với trường hợp này Công ty mình ký HĐ Dịch vụ tư vấn được không và có được miễn tham gia BHXH không ?

    Mong nhận được sự tư vấn từ Thư viện pháp luật.

    Trân trọng!

     
    560 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506722   05/11/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 200
    Lớp 2

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (328)
    Số điểm: 3909
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 47 lần


    Mình có ý kiến với vấn đề của bạn như sau:

    (1). Bạn cần phân biệt giữa hợp đồng dịch vụ tư vấn (HĐ dịch vụ) với HĐ lao động

    - HĐ lao động: 

    Điều 15 BLLĐ 2012 quy định: "Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.” Trong đó, người lao động (khoản 1 Điều 3 BLLĐ 2012) là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.

    - HĐ dịch vụ:

    Điều 513 BLDS 2015 quy định:  HĐ dịch vụ là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên sử dụng dịch vụ, bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ.

    Như vậy, giữa 02 loại HĐ nêu trên có sự khác biệt: 

    Một là, theo HĐLĐ thì NLĐ được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của NSDLĐ. Trong khi đó, theo HĐ dịch vụ, bên cung ứng dịch vụ không phải chịu sự quản lý điều hành của sử dụng dịch vụ mà chỉ thực hiện nghĩa vụ ghi trong HĐ dịch vụ. 

    Hai là, NLĐ được hưởng lương theo thời gian, trong khi người cung ứng dịch vụ được bên sử dụng dịch vụ trả tiền dịch vụ. 

    Trong trường hợp này, bạn cần xác định lại nhu cầu của công ty để lựa chọn hình thức hợp đồng phù hợp nhất. 

    (2). Theo khoản 4 Điều 85 Luật BHXH 2014, NLĐ giao kết HĐLĐ thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc với nhiều NSDLĐ thì chỉ đóng BHXH đối với HĐLĐ giao kết đầu tiên. Như vậy, trong trường hợp này, công ty bạn không phải đóng BHXH cho người được thuê làm Giám đốc này. 

    Lưu ý: phần trả lời chỉ mang tính chất tham khảo. 

    Cập nhật bởi DuTiepKhac ngày 05/11/2018 02:58:56 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #508658   28/11/2018

    Trường hợp này bạn có thể đối chiếu với quy định tại Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014. Theo thì thì nếu giữa công ty và anh giám đốc này có ký một trong các loại hợp đồng lao động thì thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc. Hợp đồng lao động hiện nay bao gồm hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động không xác định và hợp đồng mùa vụ. Tùy vào nhu cầu của công ty mà có thể thỏa thuận ký loại hợp đồng phù hợp.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-