DanLuat 2015

Giám đốc/Tổng giám đốc công ty này đồng thời là giám đốc/tổng giám đốc công ty khác

Chủ đề   RSS   
  • #279545 05/08/2013

    Giám đốc/Tổng giám đốc công ty này đồng thời là giám đốc/tổng giám đốc công ty khác

    Xin luật sư trả lời tư vấn giúp tôi:

    1. Công ty TNHH A do ông Nguyễn Văn A làm đại diện theo pháp luật với chức vụ Tổng giám đốc. Ông cũng đồng thời là Tổng giám đốc công ty cổ phần B. Như vậy có trái pháp luật không. Nếu trái pháp luật thì bị chế tài gì? Trong trường hợp có trái pháp luật, biện pháp áp dụng đối với công ty là thay đổi người đại diện thì có bị vướng quy định nào của Luật DN không?

    2. Công ty A do ông Nguyễn Văn A làm đại diện theo pháp luật vay vốn tại NHTM X. Ông Nguyễn Văn A sử dụng tài sản của bà mẹ làm tài sản thế chấp cho ngân hàng. Bà mẹ ông A có ký cam kết bảo lãnh cho công ty A vay vốn số tiền tối đa theo hợp đồng tín dụng (cam kết bảo lãnh không có công chứng hay xác nhận của địa phương). Nay bà mẹ đã mất thì có phải chia tài sản theo luật thừa kế trước khi trả nợ không? NHTM nhận tài sản này có gặp rủi ro không?

     
    3610 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279663   06/08/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Liên quan nội dung bạn hỏi Luật sư Dương Văn Mai tư vấn như sau:

    Trường hợp thứ nhất về việc một người làm Tổng Giám đốc và là người đại diện theo pháp luật của Công ty TNHH và Công ty cổ phần được tại Điều 116, Luật Doanh nghiệp năm 2005 quy định như sau:

    Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác.

    Do vậy nếu ông A đã là người đại diện của Công ty TNHH thì không được làm giám đốc, tổng giám đốc, người đại diện thoe pháp luật của Công ty Cổ phần.

    Trường hợp đã chót đứng là người đại diện thì cần rút khỏi chức danh này tại một trong hai doanh nghiệp đó.

    Trường hợp thứ hai.

    Việc thế chấp, bảo lãnh khoản vay của ngân hàng bằng quyền sử dụng đất về nguyên tắc phải đăng ký thế chấp.

    Hiện giờ người có tài sản thế chấp đã chết sẽ phát sinh quan hệ về thừa kế của người đó, những người thuộc hàng thừa kế của người để lại di sản trường hợp này có quyền không công nhận giao dịch đã được xác lập trước đó.

    Trong vụ việc này ngân hàng thương mại sẽ có nhiều rủi ro.

    Đó là nội dung tư vấn cho bạn, còn vướng mắc bạn có thể hỏi hoặc liên hệ với luật sư để được tư vấn tiếp.

    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    phanthituyetngoc (10/08/2013)
  • #280419   10/08/2013

    Trong tình huống số 2:

    Tài sản thế chấp đã được công chứng và đăng ký giao dịch đảm bảo đầy đủ (bà mẹ đứng tên trên hợp đồng thế chấp). Trong trường hợp bà mẹ chết thì giao dịch công chứng và đăng ký giao dịch đảm bảo này có hết hiệu lực không. Ngân hàng có cách nào buộc những người thừa kế cùng trả nợ trước khi rút bản chính giấy tờ nhà khỏi ngân hàng không?

    Cảm ơn Luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #281138   14/08/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Câu trả lời cho bạn trong trường hợp này là có. Ngân hàng có quyền yêu cầu các đồng thừa kế của người để lại di sản thực hiện nghĩa vụ đối với nghĩa vụ của bà mẹ nếu người mẹ này còn sống, sau đó họ mới được hưởng phần di sản còn lại.

    Về nghia vụ của người được nhận di sản thừa kế được quy định tại Điều 637 Bộ luật Dân sự năm 2005.

    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-