Giám đốc người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #357642 20/11/2014

    cienco503

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Giám đốc người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần

    Kính gửi luật sư!

    Tôi xin hỏi luật sư một việc sau:

    Công ty tôi là Công ty Cổ phần 100 vốn tư nhân, sau 10 năm thành lập nay kinh doanh thua lỗ. Giám đốc Công ty người đại diện pháp luật của công ty đồng thời là Chủ tịch HĐQT (công ty có 3 cổ đông sáng lập nhưng thực chất là toàn bộ cổ phần đều của GĐ) Nay GĐ công ty chuyển sang làm giám đốc một đơn vị khác của nhà nước. 

    Chủ tịch HĐQT(là GĐ) đề nghị tôi thay ông ta làm GĐ công ty và là người đại diện pháp luật của công ty. Ông ta làm Chủ tịch HĐQT. (tôi không có cổ phần nào trong công ty này cả, tôi hiện là phó giám đốc của công ty)

    Vậy xin hỏi luật sư : nếu tôi nhận làm GĐ công ty và làm người đại diện pháp luật của công ty thì những công nợ tài chính trước thời điểm tôi nhận làm GĐ thì ai phải chịu trách nhiệm trước pháp luật. và nếu tôi làm GĐ thì tôi có trách nhiệm như thế nào đối với công nợ cũ này.

    Tôi chân thành cảm ơn câu trả lời cảu luật sư ạ?

     
    5847 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360477   03/12/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo khoản 2 Điều 116 Luật doanh nghiệp 2005, một người chỉ được làm giám đốc 01 Công ty nên ông ấy không đồng thời làm giám đốc 2 Công ty cùng lúc được, nhưng làm Chủ tịch HĐQT và đồng thời là đại diện theo pháp luật của bao nhiêu Công ty cũng được.

    Do đó, trường hợp này bạn chỉ nên nhận làm giám đốc (giám đốc điều hành), còn ông ấy vẫn là Chủ tịch HĐQT và là người đại diện theo pháp luật của Công ty. 

    Quan hệ giữa bạn và ông ấy là quan hệ lao động dựa trên Hợp đồng lao động, nên Ông ấy có thể lập văn bản ủy quyền cho bạn ký kết các hợp đồng hoặc các hoạt động kinh doanh phát sinh trong thời gian bạn nhận ủy quyền và bạn chỉ chịu trách nhiệm với nội dung công việc ủy quyền mà mình thực hiện, ngoài ra không chịu trách nhiệm gì khác.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    cienco503 (03/12/2014)
  • #360537   03/12/2014

    cienco503
    cienco503

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật sư xem xét thêm ý  thứ 2 ạ : Nếu tôi nhận làm GĐ công ty và làm người đại diện pháp luật của công ty thì những công nợ tài chính trước thời điểm tôi nhận làm GĐ thì ai phải chịu trách nhiệm trước pháp luật. và nếu tôi làm GĐ thì tôi có trách nhiệm như thế nào đối với công nợ cũ này. Xin cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #360707   04/12/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Bạn không có cổ phần trong công ty, bạn cũng không muốn mua lại cổ phần của Công ty đó thì có cần thiết phải làm người đại diện theo pháp luật không?

    Tuy nhiên, nếu bạn muốn làm người đại diện theo pháp luật thì cần lập hợp đồng giữa bạn và ông ấy, trong hợp đồng đó nêu rõ ông ấy phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ trước thời điểm bạn nhận làm giám đốc cũng như các khoản lãi phát sinh (nếu có). 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    cienco503 (05/12/2014)
  • #361098   05/12/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    - Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác. (k 2 điều 116 Luật doanh nghiệp).

    - về các khoản nợ đương niên là do công ty ký kết nên công ty phải trả (Cty Cổ phần là 1 pháp nhân)

    - Nếu bạn là giám đốc và đại diện theo pháp luật của công ty thì bạn thay mặt công ty để đàm phán ký kết các hợp đồng cũng như đề ra phương án trả nợ, thu nợ (nếu có)

    Điều 119. Nghĩa vụ của người quản lý công ty (luật doanh nghiệp)

    1. Thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và người quản lý khác có các nghĩa vụ sau đây:

    a) Thực hiện các quyền và nhiệm vụ được giao theo đúng quy định của Luật này, pháp luật có liên quan, Điều lệ công ty, quyết định của Đại hội đồng cổ đông;

    b) Thực hiện các quyền và nhiệm vụ được giao một cách trung thực, cẩn trọng, tốt nhất nhằm bảo đảm lợi ích hợp pháp tối đa của công ty và cổ đông của công ty;

    c) Trung thành với lợi ích của công ty và cổ đông của công ty; không sử dụng thông tin, bí quyết, cơ hội kinh doanh của công ty, lạm dụng địa vị, chức vụ và tài sản của công ty để tư lợi hoặc phục vụ lợi ích của tổ chức, cá nhân khác;

    d) Thông báo kịp thời, đầy đủ, chính xác cho công ty về các doanh nghiệp mà họ và người có liên quan của họ làm chủ hoặc có phần vốn góp, cổ phần chi phối; thông báo này được niêm yết tại trụ sở chính và chi nhánh của công ty.

    2. Ngoài các nghĩa vụ quy định tại khoản 1 Điều này, Hội đồng quản trị và Giám đốc hoặc Tổng giám đốc không được tăng lương, trả thưởng khi công ty không thanh toán đủ các khoản nợ đến hạn.

    3. Các nghĩa vụ khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty.

     

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #361162   06/12/2014

    eoep78
    eoep78

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/05/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Bạn cần tham khảo kỹ điều lệ công ty để xem nhiệm vụ, quyền hạn của Giám đốc, đại diện pháp luật được quy định như thế nào.

    Về nguyên tắc, những hợp đồng vay vốn hoặc những khoản nợ do Giám đốc cũ ký vẫn có hiệu lực nếu được ký theo đúng thẩm quyền. Tuy nhiên, bạn đừng nhầm lẫn giữa trách nhiệm cá nhân với trách nhiệm của công ty đối với những khoản nợ này.

    Bạn vẫn phải chịu trách nhiệm thanh toán hoặc thực hiện các biện pháp xử lý tài chính đối với khoản nợ đó với tư cách là người đại diện của công ty. Công ty là con nợ trong mối quan hệ với các chủ nợ chứ không phải cá nhân bạn.

    Best regards,

    Luật sư Anna Nguyễn

    DST Law Firm.

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525