DanLuat 2015

Giám đốc ký hợp đồng lao động cho chính mình

Chủ đề   RSS   
  • #495797 01/07/2018

    Giám đốc ký hợp đồng lao động cho chính mình

    Cho mình hỏi, theo luật hiện hành là có được không? mình lập cty TNHH 2 tv trở lên, mình là giám đốc, để hợp thức về các mặt thuế, mình có phải làm hợp đồng lao động không? Mình cũng là đại diện mang tính pháp nhân của cty.
    Cập nhật bởi CATY20121983 ngày 01/07/2018 11:17:54 PM
     
    776 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #495807   01/07/2018

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 3295
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 125 lần
    Moderator

    Bạn có phải là người đại diện theo pháp luật của công ty bạn không?

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lawyerinthefuture vì bài viết hữu ích
    CATY20121983 (01/07/2018)
  • #496763   13/07/2018

    Chào bạn, không biết trong trường hợp công ty TNHH 2 thành viên của bạn.  Ai đứng ra là người đại diện theo pháp luật. Nếu trường hợp bạn vừa là giám đốc đồng thời cũng là người đại diện theo pháp luật thì bạn không được ký hợp đồng với chính mình bạn nhé. Bạn tham khảo quy định tại Điều 141 Bộ Luật dân sự 2015 về phạm vi đại diện để hiểu rõ hơn bạn nhé.

    Điều 141. Phạm vi đại diện

    1. Người đại diện chỉ được xác lập, thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện theo căn cứ sau đây:

    a) Quyết định của cơ quan có thẩm quyền;

    b) Điều lệ của pháp nhân;

    c) Nội dung ủy quyền;

    d) Quy định khác của pháp luật.

    2. Trường hợp không xác định được cụ thể phạm vi đại diện theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    3. Một cá nhân, pháp nhân có thể đại diện cho nhiều cá nhân hoặc pháp nhân khác nhau nhưng không được nhân danh người được đại diện để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    4. Người đại diện phải thông báo cho bên giao dịch biết về phạm vi đại diện của mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #500553   26/08/2018

    Tại Điều 141 Bộ luật dân sự 2015 có quy định như sau:

    "Điều 141. Phạm vi đại diện

    1. Người đại diện chỉ được xác lập, thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện theo căn cứ sau đây:

    a) Quyết định của cơ quan có thẩm quyền;

    b) Điều lệ của pháp nhân;

    c) Nội dung ủy quyền;

    d) Quy định khác của pháp luật.

    2. Trường hợp không xác định được cụ thể phạm vi đại diện theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    3. Một cá nhân, pháp nhân có thể đại diện cho nhiều cá nhân hoặc pháp nhân khác nhau nhưng không được nhân danh người được đại diện để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    4. Người đại diện phải thông báo cho bên giao dịch biết về phạm vi đại diện của mình."

    Theo đó, cá nhân, pháp nhân đại diện không được xác lập, thực hiện giao dịch với chính mình. Do đó, việc giám đốc công ty đại diện công ty ý hợp đồng với chính mình là không phù hợp, vượt ra ngoài phạm vi đại diện nên giao dịch đó không có giá trị.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-