DanLuat 2015

Giám đốc không hưởng lương có khai trình lao động ko?

Chủ đề   RSS   
  • #302791 17/12/2013

    sng2005

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 860
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    Giám đốc không hưởng lương có khai trình lao động ko?

    Kính gửi các Luật sư

    Cho em hỏi:

    1. Giám đốc công ty TNHH là chủ doanh nghiệp, không hưởng lương (hiện cũng không tham gia BHXH ở cty nào cả) thì có thuộc diện bắt buộc phải tham gia BHXH không?

    2. Trường hợp này thì có phải đưa vào danh sách khai trình lao động bên Phòng LĐTB-XH ko?

    3. Trích nộp Kinh phí công đoàn có bao gồm cả lương của Giám đốc không?

    Chân thành cảm ơn!

     
    10299 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302938   18/12/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Theo Quyết định 1111/QĐ-BHXH năm 2011 về Quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, y tế; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế

    Điều 4. Đối tượng tham gia

    1. Người lao động tham gia BHXH bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    1.1. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức, kể cả cán bộ, công chức cấp xã.

    1.2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên và hợp đồng lao động không xác định thời hạn theo quy định của pháp luật về lao động; người lao động, xã viên, cán bộ quản lý làm việc và hưởng tiền lương, tiền công theo hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên trong các hợp tác xã, Liên hiệp hợp tác xã thành lập, hoạt động theo Luật Hợp tác xã.

    1.3. Người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công thuộc các chức danh quy định tại Khoản 13, Điều 4 Luật Doanh nghiệp, gồm: chủ sở hữu, giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc và các chức danh quản lý khác do Điều lệ công ty quy định.

    Mà đã là giám đốc công ty thì bắt buộc phải trả lương và bạn phải đi đăng ký Bảng lương và khai trình lao động, việc mà bạn nói không trả lương thì không đúng.

    Điều 5. Mức đóng và căn cứ đóng kinh phí công đoàn

    Mức đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động. Quỹ tiền lương này là tổng mức tiền lương của những người lao động thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Như vậy quỹ lương hàng tháng của DN bạn thì có cả tiền lương của giám đốc nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-