Giám đốc doanh nghiệp tư nhân có phải tham gia bảo hiểm xã hội không?

Chủ đề   RSS   
  • #538079 31/01/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Giám đốc doanh nghiệp tư nhân có phải tham gia bảo hiểm xã hội không?

    Theo quy định của pháp luật hiện hành thì chủ doanh nghiệp tư nhân có bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không? Mong sớm nhận phản hồi đối với thắc mắc nói trên.

    Trả lời:

    Tại Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014, có quy định về đối tượng bắt buộc phải tham gia BHXH bắt buộc, trong đó có:
     
    - Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;
     
    Và tại Khoản 18 Điều 2 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định:
     
    Người quản lý doanh nghiệp là người quản lý công ty và người quản lý doanh nghiệp tư nhân, bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh công ty ký kết giao dịch của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty.
     
    => Như vậy, theo quy định trên nếu chủ doanh nghiệp tư nhân có hưởng lương hàng tháng từ quỹ lương của công ty thì sẽ thuộc diện phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Còn nếu chủ doanh nghiệp tư nhân chỉ hưởng lợi nhuận sau khi đã trừ đi các chi phí phát sinh từ hoạt động của công ty thì sẽ không thuộc diện phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hiện hành.
     
    470 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận