Giám đốc công ty TNHH MTV

Chủ đề   RSS   
  • #323403 15/05/2014

    hoangthuybp93

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giám đốc công ty TNHH MTV

    Xin chào luật sư!

    E có vấn đề này xin hỏi: e mới thành lập công ty TNHH MTV thời gian đầu chưa có kế toán, e là người đại diện pháp luật vậy e có thể kiêm công việc kế toán của công ty mình không ạ? hoặc công ty e là công ty siêu nhỏ, vì tiết kiệm chi phí e có thể làm luôn công việc kế toán công ty mình không ạ?

    E có vấn đề nữa xin hỏi về tài khoản tiền gửi ngân hàng công ty: hoạt động giao dịch liên quan đến tài khoản công ty ( rút hoặc gửi vào) thì phải hạch toán đầy đủ, nhưng có trường hợp sếp rút tiền để chi tiêu cá nhân vậy mình cũng phải hạch toán như vậy sẽ không đúng với thực tế tiền gửi tại ngân hàng và hoạt động thu chi của doanh nghiệp. Như vậy e muốn hỏi có giải pháp nào có thể phản ánh đúng tình hình hoạt động của doanh nghiệp không?

    E xin cảm ơn!

     
    10089 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #323464   16/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Căn cứ quy định tại Điều 48 Luật kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17/6/2003 và hướng dẫn tại Điều 37 Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31/5/2004 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành  một số điều của Luật kế toán áp dụng trong hoạt động kinh doanh: Đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng. Trường hợp chưa bố trí được người làm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê người làm kế toán trưởng.

    Đối với doanh nghiệp nhà nước, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và hợp tác xã chỉ được cử người phụ trách kế toán trong thời hạn tối đa là một năm tài chính, sau đó phải bố trí người làm kế toán trưởng.
     
    Như vậy, trường hợp công ty của bạn chưa bố trí được người làm kế toán trưởng thì có thể cử người phụ trách kế toán và chỉ được cử người phụ trách kế toán trong thời hạn tối đa một năm tài chính, sau đó phải bố trí người làm kế toán trưởng.
     
    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #323467   16/05/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3398
    Được cảm ơn 5250 lần
    SMod

    LS ơi, còn câu hỏi này chưa thấy LS trả lời

    E có vấn đề này xin hỏi: e mới thành lập công ty TNHH MTV thời gian đầu chưa có kế toán, e là người đại diện pháp luật vậy e có thể kiêm công việc kế toán của công ty mình không ạ? hoặc công ty e là công ty siêu nhỏ, vì tiết kiệm chi phí e có thể làm luôn công việc kế toán công ty mình không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #323468   16/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Luật kế toán :

    Điều 14. Các hành vi bị nghiêm cấm

    7. Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản, trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể.

    Như vậy bạn không được kiêm nhiệm vì đó là hành vi bị nghiêm cấm.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (16/05/2014) Ls.NguyenHuyLong (21/05/2014)
  • #323555   16/05/2014

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 54
    Được cảm ơn 142 lần


    ntdieu viết:

    LS ơi, còn câu hỏi này chưa thấy LS trả lời

    E có vấn đề này xin hỏi: e mới thành lập công ty TNHH MTV thời gian đầu chưa có kế toán, e là người đại diện pháp luật vậy e có thể kiêm công việc kế toán của công ty mình không ạ? hoặc công ty e là công ty siêu nhỏ, vì tiết kiệm chi phí e có thể làm luôn công việc kế toán công ty mình không ạ?

    Chào bạn ntdieu

    Tôi không đồng ý với bạn ntdieu. Tiêu chí của mọi người tham gia diễn đàn khác nhau. Có thể có bạn chỉ cần số lượng bài viết, điều này không vi phạm thỏa ước sử dụng. 

    nếu bạn buộc bạn ấy phải đọc kỹ câu hỏi trước khi trả lời thì quá sức của họ.

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn oneclicklogin vì bài viết hữu ích
    ntdieu (16/05/2014) Ls-Tran.Son.Dong (16/05/2014)
  • #323620   16/05/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3398
    Được cảm ơn 5250 lần
    SMod

    Còn tôi thì không đồng ý với bạn oneclicklogin ở chỗ tôi không quan tâm đến số lượng bài viết, tôi quan tâm đến chất lượng câu trả lời.

    Với câu trả lời của Ls.NguyenHuyLong, bạn có thể hiểu rằng được phép kiêm nhiệm trong vòng 1 năm, sau đó thì phải có kế toán trưởng, trong khi luật kế toán rõ ràng nghiêm cấm việc kiêm nhiệm này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (17/05/2014)
  • #388265   17/06/2015

    mythuy1993
    mythuy1993

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    e học xong kế toán mà h về làm cho gd, ba e lam gĐ , theo nguyên tắc em k được bổ nhiệm làm kế toán trưởng,thì đi vay ngân hàng họ bắt buộc phải có kế toán trưởng kí, vậy ai dám kí giấy tờ của 1 kế toán khác làm và nhận lam kế toán trưởng các  a/c, h e phải làm sao cho hợp lí đây ạ, giúp e với gấp lắm!!!!!1

     
    Báo quản trị |  
  • #388294   17/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


     

    Chào bạn.

    Luật kế toán:

    Điều 51. Những người không được làm kế toán

    1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.

    2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

    3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    Doanh nghiệp của gia đình bạn nếu là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước thì mới bị cấm.

     
    Báo quản trị |