DanLuat 2015

Giám đốc công ty TNHH có phải đóng BHXH?

Chủ đề   RSS   
  • #484508 06/02/2018

    thuy.tienphat

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/01/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giám đốc công ty TNHH có phải đóng BHXH?

    Công ty của em là công ty TNHH 2 thành viên trở lên. Giám đốc công ty cũng đồng thời là chủ sở hữu nhưng vẫn hưởng lương bình thường. Cho em hỏi giám đốc em có phải kí hợp đồng lao động và đóng bhxh không? mức đóng là bao nhiêu?

     
    1004 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #484523   06/02/2018

    quytan2311
    quytan2311
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (476)
    Số điểm: 4557
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 152 lần


    Theo thông tin mà bạn cung cấp thì giám đốc công ty bạn có hưởng lương từ công ty và trên cơ sở Luật doanh nghiệp 2014 thì "Người quản lý doanh nghiệp là người quản lý công ty và người quản lý doanh nghiệp tư nhân, bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh công ty ký kết giao dịch của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty."
     
    Bên cạnh đó theo Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì
     
    Điều 2. Đối tượng áp dụng
     
    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
     
    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
    ...
    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;
     
    Như vậy, giám đốc của bạn là người quản lý doanh nghiệp nên vẫn là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định. Mức đóng vẫn đảm bảo như giống với các người lao động khác, tỷ lệ đóng là 10.5% trên tiền lương tháng.
     
    Trên đây là một vài thông tin đến bạn, bạn có thể tham khảo thêm về mức đóng tại Quyết định 595/QĐ-BHXH.
     
    Báo quản trị |  
  • #484525   06/02/2018

    Thuongtommy92
    Thuongtommy92
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2017
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 1048
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 36 lần


    Căn cứ vào Khoản 1.5 Điều 4 Quyết định 595/QĐ-BHXH vì quy định đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bao gồm Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương. Như vậy trong trường hợp của công ty bạn, nếu quyết định trả lương cho giám đốc thì phải ký hợp đồng lao động và phải đóng bảo hiểm xã hội. Nếu không trả lương thì không phải ký hợp đồng lao động và không phải đóng bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-