Giám đốc Công ty nghỉ thai sản nhưng vẫn ký giấy tờ Công ty thì có được hưởng lương không?

Chủ đề   RSS   
  • #545258 01/05/2020

    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Giám đốc Công ty nghỉ thai sản nhưng vẫn ký giấy tờ Công ty thì có được hưởng lương không?

    Trong trường hợp này theo quy định hiện hành thì thời gian nghỉ thai sản của lao động nữ sau khi sinh con là 06 tháng, cụ thể có thể tham khảo quy định như sau:

    Theo Điều 157 Bộ luật Lao động 2012 quy định về nghỉ thai sản thì:

    “1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.[…]”

    Đồng thời, tại Khoản 2 Điều 186 của Bộ luật Lao động 2012 cũng có quy định như sau:

    “2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.”

    Như vậy, nếu giám đốc công ty được ký hợp đồng lao động, được hưởng lương và các chế độ khác của công ty theo quy định thì trong thời gian Giám đốc Công ty nghỉ thai sản được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội thì không phải trả lương. Tuy nhiên, Giám đốc vẫn thực hiện công việc ký các chứng từ của công ty thì Công ty có thể xem xét hoặc thỏa thuận một khoản hỗ trợ cho Giám đốc và khoản này sẽ được ghi nhận chi vào tháng mà Giám đốc đi làm lại.

    Cập nhật bởi chaugiang9897 ngày 01/05/2020 06:35:06 CH
     
    896 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận