Giám đốc công ty không đóng Bảo hiểm cho nhân viên

Chủ đề   RSS   
  • #447256 21/02/2017

    phuonglinh16

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giám đốc công ty không đóng Bảo hiểm cho nhân viên

    Dear luật sư !

    1. Em và một vài nhân viên nữa vào làm công ty hiện tại đã được nửa năm, có bạn đã làm được 1 năm. Nhiều lần em cũng đề xuất công ty đóng bảo hiểm cho nhân viên nhưng giám đốc chỉ hứa xong để đó chứ không đóng bảo hiểm cho em và một vài nhân viên nữa.

    Vậy luật sư cho em hỏi, theo luật thì công ty có đang phạm luật là trốn đóng bảo hiểm cho nhân viên không, và nhân viên vào làm được bao nhiêu tháng thì có quyền được đóng Bảo hiểm.

    2. Vấn đề thứ 2 nữa là thai sản:

    Công ty có 1 nhân viên đóng bảo hiểm từ trước và giờ dang nghỉ thai sản. Bạn ý sinh vào ngày 1/02/2017, nhưng lúc đó chưa có BHYT năm 2017. Vậy giờ bạn ấy có giấy ra viện và hóa đơn thanh toán viện phí thì có được bảo hiểm thanh toán viện phí lúc sinh em bé không ạ. Nếu có thì thủ tục cần những gì?

    Em cảm ơn Luật sư !

     
    2980 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447395   21/02/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10142)
    Số điểm: 57723
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4048 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vấn đề bạn thắc mắc được luật sư tư vấn như sau:

    I/ Theo quy định hiện nay của Luật BHXH thì khi giao kết hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng trở lên thì người sử dụng lao động phải tham gia BHXH bắt buộc cho người lao động. Vì vậy, việc người lao động đã việc làm 5, 6 tháng, có ký hợp đồng lao động nhưng công ty chưa chịu tham gia BHXH cho họ là do sợ tốn tiền, tốn thêm chi phí trong hoạt động và như vậy là vi phạm pháp luật.

    Tại Điều 26 – Nghị định 95/2013/NĐ-CP có quy định xử phạt đối với các vi phạm này như sau: 

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    2. Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số tiền phải đóng bảo him xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp;

    b) Đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp không đúng mức quy định;

    c) Đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp không đủ số người thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    3. Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này;

    b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ Quỹ bảo hiểm xã hội trong năm đối với vi phạm quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

    II/ Nếu tại thời điểm làm thủ tục nhập viện để sinh và làm thủ tục ra viện chưa có thể BHYT kịp thời thì có thể tạm thanh toán tiền viện phí và lấy chứng từ thanh toán để về giao nộp cho công ty làm thủ tục để BHYT thanh toán lại nhé bạn.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #447433   22/02/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Quy định "HĐLĐ từ 01 tháng trở lên thì người sử dụng lao động phải tham gia BHXH bắt buộc cho người lao động" là đến ngày 01/01/2018 mới có hiệu lực. (Khoản 1 điều 124 luật BHXH 2014)

    Hiện nay vẫn đang thực hiện quy định HĐLĐ từ 3 tháng trở lên phải tham gia BHXH bắt buộc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com