Giám đốc công ty CP đồng thời là Giám đốc Công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #158011 29/12/2011

    hongvuthivan

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giám đốc công ty CP đồng thời là Giám đốc Công ty TNHH

    Chào luật sư, xin tư vấn giúp tôi xử lý trường hợp sau:

    Tôi đang phải nghiên cứu hồ sơ pháp lý của một Công ty để giải quyết cho vay vốn. Cty đề nghị vay là Công ty TNHH 2 thành  viên trở lên, (gồm 03 thành viên)

    Trong đó có 01 thành viên là tổ chức (Công ty Cổ Phần), (chiếm 65% vốn điều lệ), 02 cá nhân còn lại chiếm 35% vốn điều lệ.

    Giám đốc Công ty TNHH 2 thành viên đồng thời là Giám đốc của Công ty CP góp vốn vào Công ty TNHH.

    Theo luật DN 2005 thì Giám đốc Công ty CP không được đồng thời là Giám đốc Công ty TNHH 2 thành viên trở lên.

    Vậy tại sao Sở KH - ĐT vẫn cấp giấy phép kinh doanh cho 02 Công ty nói trên (01 người là Giám đốc của cả 02 công ty), như vậy có đúng không?. Nếu tôi chấp nhận hồ sơ pháp lý của Công ty TNHH nói trên thì có gặp rắc rối gì không?

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn
     
    6413 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #158021   29/12/2011

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 718 lần
    Lawyer

    Việc cấp giấy chứng nhận kinh doanh như bạn trình bày là trái luật doanh nghiệp, vì sao sở KHĐT cấp giấy thì tôi không biết được, muốn biết bạn hỏi nơi cấp sẻ trả lời chính xác hơn tôi. Hợp đồng vay nợ giửa công ty và bạn có thể bị tòa tuyên vô hiệu nếu có tranh chấp mà phần lổi do cả hai, nên bạn có thể mất 1/2 tiền lải.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NgDinhHung vì bài viết hữu ích
    hongvuthivan (29/12/2011)
  • #158086   29/12/2011

    hongvuthivan
    hongvuthivan

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần



    Xin chào Luật Sư! Cảm ơn bài viết hữu ích của luật sư. 

     
    Báo quản trị |  
  • #158125   29/12/2011

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 718 lần
    Lawyer

    không có chi
     
    Báo quản trị |  
  • #158805   03/01/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào Luật sư,
    Qua trả lời của luật sư cho bạn hongvuthivan, có vấn đề tôi chưa rõ, mong luật sư tư vấn giúp.
    Theo như phần trả lời của luật sư, trong trường hợp hợp đồng vô hiệu do lỗi của hai bên thì bên cho vay mất 1/2 tiền lãi. Luật sư có thể cho biết căn cứ pháp lý của vấn đề này được không ạ?
     
    Theo Điều 137 BLDS, khi hợp đồng vô hiệu thì các bên hòan trả cho nhau những gì đã nhận. Ở đây, tôi không hiểu giữa nội dung tư vấn của luật sư và quy định này. Bởi vì, theo như Điều 137 thì khi hợp đồng vô hiệu, pháp luật không thừa nhận sự tồn tại của hợp đồng này trên thực tế dẫn đến không làm phát sinh quyền và nghĩa vụ của các bên trong hợp đồng. Nếu không làm phát sinh quyền nghĩa vụ của các bên trong hợp đồng thì làm sao phát sinh nghĩa vụ trả lãi vay?

    Đây là vấn đề mà tôi chưa rõ, rất mong nhận được tư vấn của luật sư
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #158837   03/01/2012

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 718 lần
    Lawyer

    Cuối điều 137 luật dân sự có đoạn :"bên có lổi gây thiệt hại phải bồi thường" bên cho vay bị thiệt hại nên nếu ai có lổi phải bồi thường, chứ không phải nghĩa vụ trả lải vay.
     
    Báo quản trị |  
  • #158999   04/01/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi đã hiểu ý của luật sư
    Trân trọng cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #159208   05/01/2012

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 718 lần
    Lawyer

    không có gí
     
    Báo quản trị |  
  • #160479   11/01/2012

    vietvanls
    vietvanls

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần



    Xin chào LS! Luật sư cho em hỏi hiện tại công ty em là công ty TNHH , Giám đốc tên là Phạm nên khi góp vốn của công ty mình vào 1 công ty cổ phần khác thì thì có được đứng tên đại diện phần vốn góp của công ty TNHH vào công ty cổ phần không.

     
    Báo quản trị |  
  • #160515   11/01/2012

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 718 lần
    Lawyer

    Giám đốc bạn được phép đứng tên đại diện phần vốn góp của công ty TNHH vào công ty cổ phần nếu hội đồng thành viên của công ty TNHH chấp nhận.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn