DanLuat 2015

Giám đốc công ty chủ quản trực tiếp ký hợp đồng lao động cho trường tư thục , đúng hay sai ?

Chủ đề   RSS   
  • #60381 10/09/2010

    duydung

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giám đốc công ty chủ quản trực tiếp ký hợp đồng lao động cho trường tư thục , đúng hay sai ?

    Xin chào mọi người
    Mong mọi người giúp giải đáp trường hợp dưới đây.

    Công ty cổ phần X đầu tư mở trường phổ thông tư thục Y. Trường Y có tư cách pháp nhân, có con dấu và tài khoản riêng để hoạt động theo quy định của pháp luật; có Hội đồng quản trị, có Chủ tịch hội đồng quản trị, có Hiệu trưởng.

    Trong quá trình hoạt động của trường thì việc ký kết hợp đồng lao động tại trường Y do Chủ tịch hoặc Giám đốc công ty cổ phần X đứng ra ký kết hợp đồng với người lao động ((ký và đóng dấu công ty cổ phần X); ngoài ra mọi hoạt động tài chính của trường Y đều do Chủ tịch hoặc Giám đốc công ty cổ phần X trực tiếp điều hành (ký và đóng dấu công ty cổ phần X).

    Việc làm của Chủ tịch và Giám đốc công ty cổ phần X nêu trên đúng hay sai?

    Xin nhờ  trả lời và giải thích giúp.
    Trân trọng cảm ơn mọi người.
    Cập nhật bởi admin ngày 11/09/2010 09:00:58 AM
     
    4817 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60423   11/09/2010

    lstung
    lstung
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Luật doanh nghiệp 2005 quy định: Trường hợp điều lệ công ty không quy định chủ tịch HĐQT là người đai diện theo pháp luật thì giám đốc, tổng giám đốc sẽ là người đại diện theo pháp luật của công ty.

    Như vậy bạn cần căn cứ vào Điều lệ công ty, nếu điều lệ quy định cho GĐ hoặc TGĐ là đại diện theo pháp luật thì những người này được quyền ký HĐLĐ ( Điều 116 LDN 2005). Các hoạt động của GĐ, TGĐ bạn cần căn cứ vào Điều lệ công ty và quyết định của HĐQT.

    Trân trọng!
    Cập nhật bởi admin ngày 11/09/2010 10:29:03 AM

    Chuyên viên: Lê văn Tùng

    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ

    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q.Thủ Đức, Tp.HCM

    ĐT: 0908 559 880

    Email: levantung31@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #60525   12/09/2010

    duydung
    duydung

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn bạn.

    Tôi đồng tình với câu trả lời của bạn trong trường hợp hoạt động điều hành trong công ty cổ phần X.

    Nhưng trong trường hợp này thì:  Chủ tịch HĐQT trường Y cũng chính là Hiệu trưởng trường Y và là người đại diện theo pháp Luật của trường Y. Còn Chủ tịch HĐQT và Giám đốc công ty cổ phần X không nằm trong HĐQT trường Y.

    Xin ý kiến và câu trả lời của bạn.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #60558   12/09/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Chào bạn,
    Bạn hãy xem xét kỹ Điều lệ hoạt động của trường Y. Nếu Điều lệ hoạt động của trường Y quy định cho phép Chủ tịch Hội đồng quản trị hoặc Giám đốc của công ty cổ Phần X ký kết hợp đồng lao động thì 2 người nói trên vẫn có quyền ký kết hợp đồng lao động bạn ạ.

    Tuy vậy, theo tôi, nếu điều lệ hoạt động của trường Y có quy định như vậy thì quả là Điều lệ này cũng hơi trái khoáy.

    Thông thường, việc ký kết hợp đồng của một pháp nhân, cho dù pháp nhân này là công ty con của một pháp nhân khác thì cũng do người trực tiếp quản lý, điều hành (người đại diện theo pháp luật) của pháp nhân đó thực hiện mới hợp lý.

    Công ty mẹ nếu có muốn kiểm soát, thì cũng chỉ kiểm soát bằng việc buộc người đại diện theo pháp luật của công ty con phải xin ý kiến trước khi ký kết hợp đồng thôi.

    Còn khi đã cử người đại diện của mình để tham gia làm quản lý của công ty con, công ty mẹ cũng phải để cho người được cử làm người đại diện có tí quyền hành nhất định chứ.
    Cập nhật bởi admin ngày 12/09/2010 04:11:14 PM

    CV

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-