Giám đốc có được trừ âm phép năm của NLĐ không?

Chủ đề   RSS   
  • #554147 31/07/2020

    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3457
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 76 lần


    Giám đốc có được trừ âm phép năm của NLĐ không?

    Tôi do có làm việc ở xa nên hôm nọ có việc xin nghỉ một ngày (nhưng chỉ còn 0,5 ngày phép) giám đốc vẫn duyêt phép cho nghỉ 0,5 ngày vì lý do xin nghỉ phù hợp và đáng thông cảm. Được biết sẽ cấn trừ tiền lương nếu sắp tới nếu k tiếp tục ký hợp đồng, hoặc cấn trừ vào các tháng lương.

    Căn cứ Điều 111 Bộ luât lao động 2012 quy định về Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

    c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

    Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên nếu người sử dụng lao động được phép quy định lịch nghỉ hằng năm của bạn bao gồm cả việc cho nghỉ cấn trừ, nghỉ lố 0,5 ngày phép miễn sao là người sử dụng lao động có thông báo trước với ban.

    Theo như bạn cung cấp thông tin thì sếp bạn cho phép bạn nghỉ 1 ngày (trong đó bạn còn 0,5 ngày phép) và được giám đốc chấp nhận đồng ý và nhắn tin thông báo lại. Nếu như bạn hết hợp đồng, bạn không tiếp tục giao kết hợp đồng lao động mới mà trước đó bạn đã được duyệt 0,5 ngày phép thì khi đi bạn sẽ bị trừ phần tiền công 0.5 ngày làm việc.â

     

     
    171 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554316   03/08/2020

    Luật có định người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động. Nếu công ty muốn trừ ngày nghỉ đi du lịch vào phép năm thì phải thỏa thuận và thông báo cho người lao động biết trước khi thực hiện.

     
    Báo quản trị |  
  • #554321   03/08/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14398)
    Số điểm: 99623
    Cảm ơn: 3288
    Được cảm ơn 5075 lần
    SMod

    daisy1009 viết:

    Luật có định người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động. Nếu công ty muốn trừ ngày nghỉ đi du lịch vào phép năm thì phải thỏa thuận và thông báo cho người lao động biết trước khi thực hiện.

    Có ai nói là công ty muốn trừ ngày nghỉ đi du lịch vào phép năm hả bạn?

     
    Báo quản trị |