Giám đốc CN ngân hàng TMCP có được đồng thời làm giám đốc một công ty riêng?

Chủ đề   RSS   
  • #346193 23/09/2014

    Giám đốc CN ngân hàng TMCP có được đồng thời làm giám đốc một công ty riêng?

    Luật sư cho em hỏi:

    Công ty em là công ty TMHH M.T.V, giám đốc cty em vừa mới nhận công tác giám đốc chi nhánh tại một Ngân hàng TMCP. Vậy là đồng thời làm giám đốc của 2 đơn vị, nhưng lại có liên quan đến ngân hàng tín dụng.

    Vậy khi cty riêng của giám đốc em có ký kết hợp đồng mua bán thì GĐ làm người đại diện ký kết có hợp lệ không ạ?

     
    2581 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346400   24/09/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,
     
    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 116 Luật Doanh nghiệp 2005:
     
    "Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty (cổ phần) không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác."
     
    Theo quy định tại Điều 37 Luật Doanh nghiệp quy định về Văn phòng đại diện, chi nhánh và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp thì: Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Như vậy, chi nhánh không phải là doanh nghiệp và giám đốc chi nhánh cũng không phải giám đốc doanh nghiệp.
     
    Do đó, không hạn chế Giám đốc Công ty TNHH có thể làm Giám đốc Giám đốc chi nhánh của Công ty Cổ phần khác.
     
    Trân trọng,
     
    Ls.Đinh Thi Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (24/09/2014)
  • #346508   24/09/2014

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17756
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1493 lần


    Chào bạn,

    Ngoài giải thích của LS nêu trên, bạn còn lưu tâm đến các điều kiện liên quan đến hoạt động của tổ chức tín dụng. Đó là các điều kiện quy định chi tiết tại Khoản 2 Điều 33 Luật Các tổ chức tín dụng năm 2010.

    Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn