GIÁM ĐỐC CHO CÔNG TY CỔ PHẦN VAY

Chủ đề   RSS   
  • #281244 15/08/2013

    GIÁM ĐỐC CHO CÔNG TY CỔ PHẦN VAY

    Chào luật sư. Cho tôi hỏi: Chủ tịch hội đồng quản trị kiêm giám đốc Công ty cho Công ty vay. Trong khi Công ty vẫn có lợi nhuận sau thuế đã chia cổ tức đem gửi tiết kiệm. Lãi tiền vay ngoài lớn hơn tiền Công ty đem gửi tiết kiệm.

    Vậy Giám đốc Công ty trên có vi phạm pháp luật không? Nếu có thì quy định tại Điều, Luật nào? Chi phí lãi vay ngoài trên có được tính vào chi phí hợp lý được trừ để xác định thu nhập chịu thuế không?

     
    6274 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #281808   18/08/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc vay vốn và huy động vối được quy định trong điều lệ của Công ty, Giám đốc công ty là người điều hành hoạt động của công ty, mọi quyết định của Giám đốc, tủy từng lĩnh vực và quy mô nhưng đều phải được sự đồng ý của Hội đồng quản trị hoặc Đại hội đồng cổ đông. Nếu không được nhưng cơ quan này đồng ý thì những hợp đồng giao dịch đó sẽ không được thực hiện, giám đốc tự thực hiện thì sẽ tự chịu trách nhiệm.

    Mặt khác nếu giám đốc là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp mà lại ký hợp đồng vay tiền với chính mình thì sẽ bị vô hiệu vì người đại diện không xác lập và thực hiện giao dịch với chính mình .

    Mặt khác bạn căn cứ Luật Doanh nghiệp năm 2005

    "Điều 120. Hợp đồng, giao dịch phải được Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị chấp thuận

    1. Hợp đồng, giao dịch giữa công ty với các đối tượng sau đây phải được Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị chấp thuận:

    b) Thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc".

    Do đó, có thể hợp đồng bạn đề cập đã bị vô hiệu. Bạn vào www.luatdoanhgia.vn để tìm hiểu thêm về những vấn đề có liên quan.

    Luật sư Ngô Thế Thêm

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    redwolf82 (20/08/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com