DanLuat 2015

Giám đốc 1 công ty có được làm nhân viên công ty khác

Chủ đề   RSS   
  • #437279 30/09/2016

    BUITHIHUEHP

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giám đốc 1 công ty có được làm nhân viên công ty khác

    Luật sư và các anh chị dân luật cho em hỏi trường hợp này với ạ!

    Là Giám đốc một công ty Cổ phần, thì có được làm thêm phụ trách chuyên môn (Trưởng phòng) cho một công ty khác ( công ty TNHH , công ty CP...) không ạ? Làm như vây có vi phạm điều luật nào không ạ? Em xin cảm ơn mọi người!

     
    1606 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #437283   30/09/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4073)
    Số điểm: 31481
    Cảm ơn: 907
    Được cảm ơn 1883 lần


    Chào bạn.

    Tôi thấy cần chia làm 2 trường hợp để thảo luận.

    Là giám đốc danh nghĩa (đứng tên): Không có vấn đề gì vì thực tế là chỉ làm ở ột công ty.

    Là giám đốc thật sự: luật không cấm vì thật ra đây là vấn đề dân sự, nội bộ và không xâm phạm đến quyền lợi của người khác ngoài công ty.

    Tuy nhiên, không thể làm được vì :

    Theo luật doanh nghiệp:

    Điều 157. Giám đốc, Tổng giám đốc công ty

    1. Hội đồng quản trị bổ nhiệm một người trong số họ hoặc thuê người khác làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc.

    2. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc là người điều hành công việc kinh doanh hằng ngày của công ty; chịu sự giám sát của Hội đồng quản trị; chịu trách nhiệm trước Hội đồng quản trị và trước pháp luật về việc thực hiện các quyền và nghĩa vụ được giao.

    Thực tế không thể thực hiện hai côg việc cùng lúc.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #437302   01/10/2016

    BUITHIHUEHP
    BUITHIHUEHP

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng, e xin cảm ơn Luật sư ạ!

    Vậy là Luật không cấm: Giám đốc công ty ( bất kể loại hình doanh nghiệp nào) cũng có thể làm thêm ở công ty khác , trên thực tế, họ đảm nhiệm được tất cả việc  ở các vị trí họ làm, là ĐƯỢC phải không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #437307   01/10/2016

    BUITHIHUEHP viết:

    Vâng, e xin cảm ơn Luật sư ạ!

    Vậy là Luật không cấm: Giám đốc công ty ( bất kể loại hình doanh nghiệp nào) cũng có thể làm thêm ở công ty khác , trên thực tế, họ đảm nhiệm được tất cả việc  ở các vị trí họ làm, là ĐƯỢC phải không ạ?

    Chào bạn,

    Tất cả mọi trường hợp thì không phải. Bởi có những hoạt động đặc thù thì sẽ bị hạn chế đất, ví dụ như: ngân hàng.

    Do đó, nếu muốn được tư vấn chính xác thì bạn nên nêu cụ thể hơn trường hợp của bạn.

    Trânt rọng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #437382   03/10/2016

    BUITHIHUEHP
    BUITHIHUEHP

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng, e cảm ơn Luật sư ạ!

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-