Giám đốc 02 công ty

Chủ đề   RSS   
  • #293954 28/10/2013

    Bsghi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giám đốc 02 công ty

    Trước đây tôi từng là giám đốc (đứng tên trên giấy phép kinh doanh) một công ty Cổ phần. Nhưng hiện nay công ty đã giải thể. Vậy tôi có được đứng tên là giám đốc công ty cổ phần mới không? Tôi cũng từng là giám đốc điều hành của một công ty TNHH. Vậy nay tôi có được quền đứng tên là giám đốc công ty cổ phần mới không?
    Xin cám ơn!

     
    12840 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #294087   29/10/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì bạn đã từng là giám đốc của cổ ty cổ phần nhưng đã giải thể, bạn cũng đã từng là giám đốc điều hành cho một công ty TNHH tuy nhiên nếu đến thờ điểm hiện nay, bạn không làm giám đốc cho công ty khác thì bạn vẫn được quyền làm giám đốc cho công ty cổ phần mới. Bạn có thể tham khảo điều 116 luật doanh nghiệp.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #294234   30/10/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Theo luật Doanh nghiệp thì Giám đốc công ty Cổ phần không đồng thời là Giám đốc doanh nghiệp khác, từ đó bạn cũng có thể hiểu theo các nghĩa sau:

    1. Điều này chỉ hạn chế với Giám đốc của Công ty cổ phần;

    2. Việc xác định là cùng một thời điểm.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #294277   30/10/2013

    Phamlawyer
    Phamlawyer

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2013
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào ban,

    Với câu hỏi của bạn tôi xin được trả lời như sau:

    Điều 116 Luật Doanh nghiệp 2005-Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty

    "2. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc là người điều hành công việc kinh doanh hàng ngày của công ty; chịu sự giám sát của Hội đồng quản trị và chịu trách nhiệm trước Hội đồng quản trị và trước pháp luật về việc thực hiện các quyền và nhiệm vụ được giao.

    Nhiệm kỳ của Giám đốc hoặc Tổng giám đốc không quá năm năm; có thể được bổ nhiệm lại với số nhiệm kỳ không hạn chế.

    Tiêu chuẩn và điều kiện của Giám đốc hoặc Tổng giám đốc áp dụng theo quy định tại Điều 57 của Luật này.

    Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác"

    Như vậy, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác

    Điều 57 luật Doanh nghiệp 2005-Tiêu chuẩn và điều kiện làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc

    "1. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

    a) Có đủ năng lực hành vi dân sự và không thuộc đối tượng bị cấm quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật này;

    b) Là cá nhân sở hữu ít nhất 10% vốn điều lệ của công ty hoặc người không phải là thành viên, có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm thực tế trong quản trị kinh doanh hoặc trong các ngành, nghề kinh doanh chủ yếu của công ty hoặc tiêu chuẩn, điều kiện khác quy định tại Điều lệ công ty.

    2. Đối với công ty con của công ty có phần vốn góp, cổ phần của Nhà nước chiếm trên 50% vốn điều lệ thì ngoài các tiêu chuẩn và điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc không được là vợ hoặc chồng, cha, cha nuôi, mẹ, mẹ nuôi, con, con nuôi, anh, chị, em ruột của người quản lý và người có thẩm quyền bổ nhiệm người quản lý của công ty mẹ ".

    Ngoài ra, theo quy định về Luật phá sản "Chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, Giám đốc (Tổng giám đốc), Chủ tịch và các thành viên Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên của doanh nghiệp, Chủ nhiệm, các thành viên Ban quản trị hợp tác xã bị tuyên bố phá sản không được quyền thành lập doanh nghiệp, hợp tác xã, không được làm người quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã trong thời hạn từ một đến ba năm, kể từ ngày doanh nghiệp, hợp tác xã bị tuyên bố phá sản".

    Trường hợp của bạn nếu đáp ứng đủ các điều kiện trên và không rơi vào điều khoản hạn chế trong luật Phá sản bạn có thể làm giám đốc công ty cổ phần theo quy định hiện hành.

    Phạm Thùy Dung- Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    website: http://phamlaw.com/

    Tư vấn miến phí- Di động :097.393.8866

     
    Báo quản trị |  
  • #296420   09/11/2013

    brwtbtbtbhtthg
    brwtbtbtbhtthg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Bạn luatsungothethem nhầm lẩn rồi. Tại điều 116 luật danh nghiệp 2005 có quy định " giám đốc hoặc tồng giám đốc công ty không đồng thời làm giám đốc hoặc tổng giám đốc của doanh nghiệp khác" tất cả các loại hình doanh nghiệp nha bạn! Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #296776   12/11/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Rất cảm ơn bạn đã góp ý, Điều 116 luật Doanh nghiệp là Quy định về Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc của Công ty cổ phần, quy định này nằm trong Chương IV là chương quy định riêng về Công ty Cổ phần và hạn chế này chỉ áp dụng cho công ty cổ phần, các loại hình công ty khác như: Công ty TNHH hay Công ty Hợp danh hoặc Doanh nghiệp nghiệp khác như: Doanh nghiệp tư nhân không thuộc phạm vi điều chỉnh của Điều 116 Luật Doanh nghiệp. Nếu bạn để ý một chút thì có lần thông tin báo chí đã từng đăng có người làm giám đốc 35 Công ty TNHH hoặc bạn có thể trao đổi với Bất kỳ Sở Kế hoạch đầu tư nào hay Những đơn vị đã từng thực hiện các thủ tục đăng ký kinh doanh, họ cũng và sẽ có cùng quan điểm như tôi. Thực tiến vẫn là như vậy.

    Diễn đàn này cho chúng ta những môi trường để trao đổi, học hỏi để cùng nhau tiến bộ.

    Một lần nữa cảm ơn bạn, chúc bạn sức khỏe và công việc tốt.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    coidung (13/11/2013) Phamlawyer (14/11/2013)
  • #296899   12/11/2013

    brwtbtbtbhtthg
    brwtbtbtbhtthg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    xin cảm ơn luật sư ngothethem nhờ ls phản biện mà mình mới phát hiện ra hạn chế của mình. do mới tham gia diển đàn nên chưa có kinh nghiệm và còn nhiều hạn chế về kiến thức pháp luật... xin rút kinh nghiệm và cảm ơn luật sư.

    Chúc ls thành công.

     
    Báo quản trị |  
  • #297595   16/11/2013

    thuytrancarot
    thuytrancarot

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy xin hỏi luật sư, đối với doanh nghiệp tư nhân thì sao ạ, 1 người có thể làm giám đốc của nhiều doanh nghiệp tư nhân ko ạ, hoac vua la giam doc doanh nghiep tu nhan va vua la gd cong ty tnhh 1 thanh vien, 2 thanh vien trở lên 

    E nhớ ko nhầm để đảm bảo chất lượng hoạt động của doanh nghiệp và phù hợp với các đặc điểm của doanh nghiệp tư nhân là cơ chế chịu trách nhiệm vô hạn thì chủ doanh nghiem tu nhan ko duoc dong thoi la chu doanh nghiep tu nhan khac,. ma sao o day chi ap dung cho loai hinh cong ty co phan thôi ạ

    cảm ơn luat su

     
    Báo quản trị |  
  • #299352   26/11/2013

    AIC
    AIC

    Sơ sinh


    Tham gia:03/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thuytrancarot viết:

    Vậy xin hỏi luật sư, đối với doanh nghiệp tư nhân thì sao ạ, 1 người có thể làm giám đốc của nhiều doanh nghiệp tư nhân ko ạ, hoac vua la giam doc doanh nghiep tu nhan va vua la gd cong ty tnhh 1 thanh vien, 2 thanh vien trở lên 

    E nhớ ko nhầm để đảm bảo chất lượng hoạt động của doanh nghiệp và phù hợp với các đặc điểm của doanh nghiệp tư nhân là cơ chế chịu trách nhiệm vô hạn thì chủ doanh nghiem tu nhan ko duoc dong thoi la chu doanh nghiep tu nhan khac,. ma sao o day chi ap dung cho loai hinh cong ty co phan thôi ạ

    cảm ơn luat su

    Chào bạn!

    Mình có ý kiến về câu hỏi của bạn như sau:

    1. Theo quy định tại khoản 3 điều 141 LDN thì mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập 1 DNTN

    => 1 người không thể là chủ nhiều doanh nghiệp tư nhân

    2. Mặt khác, khoản 2 điều 116 LDN quy định: Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác.

    => GĐ hoặc TGĐ công ty cổ phần không được là GĐ hoặc TGĐ của công ty khác

    Từ 1 và 2 => chủ doanh nghiệp tư nhân được là GĐ hoặc TGĐ của công ty TNHH, công ty hợp danh (ko đc là GĐ hoặc TGĐ của cty cổ phần.

    Trên đây là ý kiến cá nhân của mình, mong các luật sư cho ý kiến thêm

    Thanks!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869