Giám định lại và giám định bổ sung khác nhau thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #532857 13/11/2019

    lanbkd
    Top 150
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (518)
    Số điểm: 7351
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 436 lần


    Giám định lại và giám định bổ sung khác nhau thế nào?

    >>>Khác biệt về GIÁ TRỊ PHÁP LÝ giữa giám định trong và ngoài tố tụng

     

    Giám định tư pháp là việc người giám định tư pháp sử dụng kiến thức, phương tiện, phương pháp khoa học, kỹ thuật, nghiệp vụ để kết luận về chuyên môn những vấn đề… Tuy nhiên trên thực tế kết luận giám định lần đầu vì nhiều lý do mà cần phải giám định lại hoặc giám định bổ sung. Theo đó, giám định lại và giám định bổ sung là một trong số các hoạt động điều tra được quy định trong Bộ luật tố tụng hình sự 2015.

    Vậy, giữa giám định lại và giám định bổ sung khác nhau thế nào? Mọi người tham khảo tại bảng dưới đây nhé:

    Tiêu chí

    Giám định lại

    Giám định bổ sung

    Căn cứ pháp lý

    Điều 211 của Bộ luật tố tụng hình sự 2015

    Điều 210 của Bộ luật tố tụng hình sự 2015

    Điều 29 Luật giám định tư pháp và Điều 15 Thông tư 49/2014/TT-BNNPTNT

    Khái niệm

    Giám định lại là hoạt động giám định được tiến hành theo quyết định trưng cầu của cơ quan tiến hành tố tụng hình sự về vấn đề đã được giám định khi có nghi ngờ kết luận giám định lần đầu không chính xác.

    Giám định bổ sung là hoạt động giám định được tiến hành nội dung kết luận giám định chưa rõ, chưa đầy đủ hoặc khi phát sinh vấn đề mới liên quan đến tình tiết của vụ án, vụ việc đã được kết luận giám định trước đó.

    Căn cứ thực hiện 

    Giám định lại sẽ được thực hiện khi thuộc một trong căn cứ sau đây:

    - Thứ nhất, khi có căn cứ cho rằng kết luận giám định lần đầu không chính xác.

    - Thứ hai, khi Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Chánh án Tòa án nhân dân tối cao quyết định việc giám định lại sau khi đã có kết luận của Hội đồng giám định.

    Giám định bổ sung được thực hiện khi thuộc một trong các căn cứ sau:

    - Thứ nhất, nội dung kết luận giám định chưa rõ, chưa đầy đủ.

    - Thứ hai, khi phát sinh vấn đề mới liên quan đến tình tiết của vụ án, vụ việc đã được kết luận giám định trước đó.

    Cơ quan tiến hành giám định

    Phải do tổ chức, cá nhân giám định khác thực hiện (có thể lý giải, kết luận giám định sai có thể dẫn đến oan, sai hoặc bỏ lọt tội phạm, do tính chất quan trọng như vậy nên việc giám định lại phải để cho tổ chức, cá nhân khác tiến hành giám định để thể hiện khách quan, chính xác kết quả).

    Có thể do tổ chức, cá nhân đã giám định hoặc tổ chức, cá nhân khác thực hiện.

    Hiệu lực của kết luận giám định lần đầu

    Trong trường hợp có giám định lại thì kết luận giám định lần đầu sẽ bị vô hiệu.

    Trong trường hợp có giám định bổ sung thì kết luận giám định lần đầu sẽ không bị vô hiệu.

     

     
    2999 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lanbkd vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận