Giám định chữ ký

Chủ đề   RSS   
  • #277207 23/07/2013

    Giám định chữ ký

    Tôi có một thăc mắc mong mọi người giải đáp giúp ạ.

    Trong trường hợp một bên không thừa nhận chữ ký là chữ ký của mình, theo quy định của pháp luật thì phải có nghĩa vụ yêu cầu giám định. Tuy nhiên, bên này không thực hiện yêu cầu giám định chữ ký của mình thì có thể thấy rằng bên đó đang né tránh yêu càu giám định. Vậy có quyền kết luận chữ ký đó chính là chữ kí của bên đó hay không?

    Trân trọng!

     
    35647 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277228   23/07/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    thaottk viết:

    Tôi có một thăc mắc mong mọi người giải đáp giúp ạ.

    Trong trường hợp một bên không thừa nhận chữ ký là chữ ký của mình, theo quy định của pháp luật thì phải có nghĩa vụ yêu cầu giám định. Tuy nhiên, bên này không thực hiện yêu cầu giám định chữ ký của mình thì có thể thấy rằng bên đó đang né tránh yêu càu giám định. Vậy có quyền kết luận chữ ký đó chính là chữ kí của bên đó hay không?

    Trân trọng!

    Chào bạn

    Theo tôi mặc dù một bên tránh né yêu cầu giám định thì cơ quan giám định cũng không có quyền kết luận chữ ký đó chính là chữ ký của họ.

    Thân ái

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #277232   23/07/2013

    Văn bản pháp luật hiện hành quy định về vấn đề chứng minh, chứng cứ, giám định chữ ký,.. được quy định tại đâu ạ. Tôi có đọc nghị định 04/2012 nhưng không thấy quy định về vấn đề này.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #277244   23/07/2013

    luatducphuong
    luatducphuong

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2013
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 547
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 37 lần


    thaottk viết:

    Tôi có một thăc mắc mong mọi người giải đáp giúp ạ.

    Trong trường hợp một bên không thừa nhận chữ ký là chữ ký của mình, theo quy định của pháp luật thì phải có nghĩa vụ yêu cầu giám định. Tuy nhiên, bên này không thực hiện yêu cầu giám định chữ ký của mình thì có thể thấy rằng bên đó đang né tránh yêu càu giám định. Vậy có quyền kết luận chữ ký đó chính là chữ kí của bên đó hay không?

    Thông tin mà bạn đưa ra mơ hồ quá nên phải phân biệt mấy trường hợp trong vấn đề tranh chấp dân sự khác như sau:

    - Đối với vụ việc tranh chấp mà tài liệu do người nào đó không thừa nhận là chữ ký của họ, nếu không liên quan đến chứng cứ trong vụ án thì không nhất thiết phải đưa vào hồ sơ vụ án và không cần thiết làm rõ.

    - Trường hợp tài liệu có chữ ký của người liên quan và tài liệu đó có giá trị làm chứng cứ vụ án mà người đó không thừa nhận là chữ ký của họ thì Tòa án sẽ hướng dẫn bên còn lại chứng minh thông qua tài liệu khác, người làm chứng hoặc đương sự khác để bảo vệ quyền lợi cho mình.

    - Trường hợp cần thiết, để bảo vệ quyền lợi cho mình, mặc dù một bên không thừa nhận chữ ký là của mình nhưng một trong các bên đương sự có quyền đề nghị hoặc do các bên thống nhất trưng cầu giám định chữ ký để làm rõ chữ ký, chữ viết trong nội dung văn bản đó.

    - Việc kết luận chữ ký là chức năng, thẩm quyền của cơ quan giám định chứ không phải ai cũng có quyền kết luận. 

    Trưng cầu giám định được quy định của Bộ luật tố tụng dân sự sửa đổi như sau:

    "Điều 90. Trưng cầu giám định

    1. Theo sự thỏa thuận lựa chọn của các bên đương sự hoặc theo yêu cầu của một hoặc các bên đương sự, Thẩm phán ra quyết định trưng cầu giám định. Trong quyết định trưng cầu giám định phải ghi rõ tên, địa chỉ của người giám định, đối tượng cần giám định, những vấn đề cần giám định, các yêu cầu cụ thể cần có kết luận của người giám định.

    2. Người giám định nhận được quyết định trưng cầu giám định phải tiến hành giám định theo quy định của pháp luật.

    3. Trong trường hợp xét thấy kết luận giám định chưa đầy đủ, rõ ràng hoặc có vi phạm pháp luật thì theo yêu cầu của một hoặc các bên đương sự, Thẩm phán ra quyết định giám định bổ sung hoặc giám định lại.

    Người đã thực hiện việc giám định trước đó không được thực hiện giám định lại. Người đã tiến hành tố tụng trong vụ án đó, người quy định tại các khoản 1,2 và 3 Điều 46 của Bộ luật này không được thực hiện việc giám định.”

    Vậy Luatducphuong giải thích để bạn nắm được.

    Trân trọng.

    DUC PHUONG LAW là sản phẩm do tập hợp nhóm các Luật sư nhiều năm kinh nghiệm trong quá trình tiến hành tố tụng.

    Website: www.luatducphuong.com

    Email: luatducphuong@gmail.com - DĐ: 0836893789.

    DUC PHUONG LAW - NGƯỜI ĐỒNG HÀNH TIN CẬY CỦA BẠN.

     
    Báo quản trị |  
  • #277268   23/07/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


    thaottk viết:

    Tôi có một thăc mắc mong mọi người giải đáp giúp ạ.

    Trong trường hợp một bên không thừa nhận chữ ký là chữ ký của mình, theo quy định của pháp luật thì phải có nghĩa vụ yêu cầu giám định. Tuy nhiên, bên này không thực hiện yêu cầu giám định chữ ký của mình thì có thể thấy rằng bên đó đang né tránh yêu càu giám định. Vậy có quyền kết luận chữ ký đó chính là chữ kí của bên đó hay không?

    Trân trọng!

    Bên bác bỏ chử ký đó là chử ký của mình thì có nghĩa vụ chứng minh(giám định là một cách); Tuy nhiên bên khẳng định cũng có nghĩa vụ chứng minh và có quyền yêu cầu giám định.

    Việc không yêu cầu giám định có thể vì người đó không có tiền đóng phí giám định nên họ không yêu cầu. Không thể kết luận như bạn nói được.

    Nếu họ không thực hiện yêu cầu giám định với ý nghĩa là không cung cấp chử ký thì cơ quan chức năng có quyền cung cấp chử ký của họ từ các tài liệu khác như tự khai, biên bản làm việc hoặc chử ký trong các đơn từ khác để giám định.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |