DanLuat 2015

Giải tỏa đền bù đất màu để xây trường ở Quảng Nam

Chủ đề   RSS   
  • #145870 07/11/2011

    dien2011

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải tỏa đền bù đất màu để xây trường ở Quảng Nam

    Gia đình tôi có mãnh đất màu diện tích 796m2,nhưng vì thiên tai lũ lụt nên không canh tác sản xuất được.Tôi được ban quản trị hợp tác xã nông nghiệp đồng ý cho tôi khai hoang đất màu với diện tích là 500m2 vào tháng 03 năm 1991,từ đó đến nay gia đình tôi canh tác và nộp thuế đầy đủ trên mãnh đất này.Hiện mãnh đất này nằm trong dự án xây dựng trường đại học cảnh sát,khi áp giá đền bù thì được quý cấp áp giá là 22000đồng/m2,gia đình tôi đã đồng ý ký vào biên bản đền bù,nhưng đến khi nhận tiền thì không được tính vào diện đền bù.Vậy mãnh đất trên của gia đình tôi có được bồi thường không và mức bồi thường là bao nhiêu ?
     
    3864 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #148039   17/11/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
            Theo thông tin mà bạn nêu thì trường hợp sử dụng đất của gia đình bạn thuộc trường hợp quy định tại khoản 4, Điều 50 Luật đất đai nên khi thu hồi đất gia đình bạn sẽ được bồi thường, hỗ trợ theo quy định của pháp luật. Nếu không được đền bù thỏa đáng thì bạn có quyền khiếu nại theo thủ tục chung.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    dien2011 (27/11/2011) hongno2508 (12/09/2013)
  • #285768   12/09/2013

    hongno2508
    hongno2508

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư,

    Cho em hỏi, gia đình em có 1 mảnh đất và có nhà ở trên mảnh đất đó. Nhà em hiện có giáy tờ bìa đỏ, nhưng nhà làm ngày xưa( thời chiến tranh) nên ko có giáy phép xây dựng. mà chỉ là đát nhà mình,rồi làm nhà lên, chính quyền hco phép..nhưng giờ giấy tờ thì ko còn. Chỉ có bìa đỏ. 
    Hiện nay chuẩn bị mở đường mỗi bên 2 m, nhà em sẽ phải đạp nhà, vì con đường qua nhà em đã được mở rộng nhiều lần, lần này thì ko thể ko đập. Vậy cho em hỏi chế dộ đền bù có thể xây được 1 căn nhà mới ko ạ? đá nhà em còn phía sau nữa, nên có thể làm nhà lại được, nhưng kinh phí ko đủ vì cha mẹ già rồi. Nên e đang bâng không biết sô tiền đền bù mà có tài sản trên đất ở là như thế nào? và khi mở đường, chỉ mở đụng nhà trên và nhà duwois..nhưng buộc thế phải làm lại nhà? vậy khi họ giả quyết đền bù sẽ như thế nào ạ? e xin cảm ơn>.

     
    Báo quản trị |  
  • #304759   02/01/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với thông tin bạn cung cấp Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    Về bồi thường đất

    Theo quy định của nghị định 197/2004/NĐ-CP về bồi thường, hỗ trợ tái định cư khi nhà nước thu hồi đất, gia đình bạn được bồi thường. Khoản 1 điều 8 của nghị định quy định : “Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai” thì được bồi thường khi bị thu hồi đất. Số tiền bồi thường được tính theo quy định tại nghị định 17/2006/NĐ-CP. Giá đất được quy định tại khoản 2 điều 4 nghị định 17/2006/NĐ-CP :

    “Giá đất để tính bồi thường là giá đất theo mục đích đang sử dụng đã được UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định và công bố; không bồi thường theo giá đất sẽ được chuyển mục đích sử dụng; trường hợp tại thời điểm có quyết định thu hồi đất mà giá này chưa sát với giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất thực tế trên thị trường trong điều kiện bình thường thì UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quyết định giá đất cụ thể cho phù hợp.”

    Về đền bù tài sản trên đất

    Điều 18 Nghị định 197/2004/NĐ-CP quy định về nguyên tắc bồi thường tài sản. Theo nguyên tắc bồi thường tài sản, gia đình bạn sẽ được bồi thường. Giá trị bồi thường cụ thể được quy định tại khoản 1 điều 19 nghị định 197/2004/NĐ-CP và khoản 1 điều 24 nghị định 69/2009/NĐ-CP:

    “Đối với nhà ở, công trình phục vụ sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân, được bồi thường bằng giá trị xây dựng mới của nhà, công trình có tiêu chuẩn kỹ thuật tương đương do Bộ Xây dựng ban hành. Giá trị xây dựng mới của nhà, công trình được tính theo diện tích xây dựng của nhà, công trình nhân với đơn giá xây dựng mới của nhà, công trình do ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành theo quy định của Chính phủ.”

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công !

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-