Giải tỏa - đền bù

Chủ đề   RSS   
  • #208387 20/08/2012

    Giải tỏa - đền bù

    Nhà tôi được cơ quan ( nhà nước ) phân nhà tập thể để ở từ năm 1982.

    Đến năm 1990 thì xí nghiệp quyết định bán thanh lý nhà tập thể cho nhà tôi, ngoài ra trong quyết định xí nghiệp còn nói rõ cho mượn thêm phần sân trước nhà cho gia đình tôi sử dụng.

    Khoảng năm 2000, nhà nước có dự án mở rộng đường và đã lấy đi phần nhà tập thể mà xí nghiệp bán thanh lý cho gia đình tôi mà không đền bù hay hỗ trợ đồng nào.

    Gia đình chúng tôi đã phải lui lại mảnh sân mà xí nghiệp cho mượn để xây nhà ở.

    Tuy nhiên, hiện nay Nhà nước lại có dự án lấy thêm đất mở rộng đường và làm vỉa hè. Do đó gia đình chúng tôi có thông báo trả lại đất cho dự án và không được đền bù.

    Ghi chú : khu tập thể nhà tôi có khoảng hơn 50 hộ, không có sổ đỏ riêng từng hộ. Mà tất cả 50 hộ này chung 01 sổ đỏ và xí nghiệp hiện đang giữ sổ đỏ đó.

    Vậy cho tôi hỏi : các hộ dân trong diện bị Nhà nước thu hồi nhà đất như gia đình chúng tôi được hưởng những quyền lợi gì. Trách nhiệm của Nhà nước ra sao? Trách nhiệm của xí nghiệp ( nơi đã thanh lý nhà cho chúng tôi ) như thế nào ?

    Xin chân thành cảm ơn !
     

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 21/08/2012 07:03:09 SA
     
    4209 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #216942   30/09/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 44 Nghị định 84/2007/NĐ-CP như sau:

    Điều 44. Bồi thường, hỗ trợ về đất khi Nhà nước thu hồi đất đối với đất sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    1. Trường hợp thu hồi đối với đất sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 nhưng không có Giấy chứng nhận hoặc một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Đất đai và được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận đất đó không có tranh chấp thì việc bồi thường, hỗ trợ về đất thực hiện theo quy định sau:

    a) Trường hợp đất đang sử dụng là đất có nhà ở và không thuộc một trong các trường hợp sử dụng đất quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định này thì người đang sử dụng đất được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng nhưng diện tích được bồi thường không vượt quá hạn mức giao đất ở theo quy định tại khoản 2 Điều 83 và khoản 5 Điều 84 của Luật Đất đai tại thời điểm có quyết định thu hồi đất. Đối với phần diện tích vượt hạn mức giao đất ở và phần diện tích đất vườn, ao trên cùng thửa đất có nhà ở nhưng không được công nhận là đất ở (nếu có) thì được bồi thường, hỗ trợ về đất theo quy định đối với đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư;

    b) Trường hợp đất đang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp (không phải đất ở) và không thuộc một trong các trường hợp sử dụng đất quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định này thì người đang sử dụng đất được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng. Trường hợp trên thửa đất có cả phần diện tích đang sử dụng vào mục đích nông nghiệp thì phần diện tích đó được bồi thường, hỗ trợ về đất theo quy định đối với đất nông nghiệp;

    c) Trường hợp đất đang sử dụng vào mục đích nông nghiệp mà người đang sử dụng đất là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì được bồi thường, hỗ trợ đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng nhưng diện tích được bồi thường, hỗ trợ không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 70 của Luật Đất đai và khoản 1 Điều 69 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP;

    d) Trường hợp đất đang sử dụng thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định này hoặc diện tích đất nông nghiệp vượt hạn mức giao đất quy định tại Điều 70 của Luật Đất đai và khoản 1 Điều 69 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP thì người sử dụng đất không được bồi thường về đất; nếu đất đang sử dụng là đất có nhà ở mà người có đất bị thu hồi không có chỗ ở nào khác thì được hỗ trợ về đất hoặc được giải quyết nhà tái định cư theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

    2. Trường hợp thửa đất ở có vườn, ao sử dụng trước ngày 18 tháng 12 năm 1980 đã được cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại khoản 2 Điều 45 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP mà thửa đất này được tách ra từ thửa đất không có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai thì thửa đất còn lại sau khi đã tách thửa mà được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận không có tranh chấp cũng được bồi thường, hỗ trợ về đất đối với đất ở theo hạn mức quy định tại khoản 2 Điều 45 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP.

    Như vây theo quy định viện dẫn thì bạn cần xem xét việc mua nhà tập thể năm 1990 của bạn có Hợp đồng mua bán với xí nghiệp không? Xí nghiệp đó có chức năng xây dựng nhà để bán cho cán bộ, công nhân viên trong công ty không?

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |