DanLuat 2015

Giải thích điều kiện hoãn nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #75595 28/12/2010

    tc_a10

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải thích điều kiện hoãn nghĩa vụ quân sự

    Chào luật sư, xin luật sư có thể giải thích rõ hơn cho tôi qui định trong điều 29,luật "VIỆC HOÃN GỌI NHẬP NGŨ, VIỆC MIỄN LÀM NGHĨA VỤ QUÂN SỰ ".Trong đó ở mục 1.e có ghi:"Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định".
    Tôi sinh ngày 31/12/1988,là sinh viên chính qui sắp tốt nghiệp DH Bách Khoa Tp HCM, tôi đang có ý định học lên cao học hay bằng 2 có xác nhận của trường, xin hỏi nếu tôi học bằng 2 hay cao học như vậy có được hoãn nghĩa vụ quân sự ko?Tại vì chỉ thấy luật ghi chung chung như vậy, nên không biết qui định thế nào?Nếu có,luật sư có thể gửi cho tôi văn bảngiải thích chính thứccủa Pháp luật Việt Nam ko?Xin cảm ơn..
     
    6059 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75785   29/12/2010

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    Trời ạh! Bạn chưa đọc hết điều đó rồi. Khoản 11 còn "thòng" thêm 1 dòng nữa là những đối tượng là học sinh/sinh viên chỉ được tạm hoãn nghĩa vụ trong 1 khoá đào tạo. Như vậy trường hợp học liên thông hoặc học thêm khoá nữa sẽ không được tạm hoãn
     
     9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:

            a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

            b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

            c) Trường cao đẳng, đại học;

            d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.

        10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của  tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên.

       #c00000;"> 11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Cập nhật bởi xmen-8711 ngày 29/12/2010 10:04:00 AM
     
    Báo quản trị |