DanLuat 2015

Giải thể doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #129084 08/09/2011

    MaiDucDong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 114
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Giải thể doanh nghiệp

    Xin chào Luật sư!
    Luật sư tư vấn giúp em trong trường hợp sau:
    Công ty em thành lập từ tháng 6 năm 2008, đến tháng 4 năm 2010 em có nộp công văn giải thể lên chi cục thuế, công ty em đang trong tình trạng giải thể, tuy nhiên hơn 1 năm nay cán bộ thuế vẫn không thực hiện công việc giải thể cho bên em. Nay các cổ đông lại có nhu cầu kinh doanh và muốn giữ lại công ty, vậy cho em hỏi trong tình trạng như vậy thì em có khôi phục lại hoạt động được chưa.
    Thông tin: Từ khi thành lập công ty nộp đầy đủ tờ khai thuế GTGT BCTC, TNCN, Công ty chưa mua hoá đơn, Tình trạng giải thể mới chỉ dừng lại là công ty nộp công văn, quyết định giải thể, cam kết chưa mua hoá đơn.
    Em xin chân thành cảm ơn!
     
    7400 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #129345   09/09/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8374)
    Số điểm: 46905
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2314 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Căn cứ điều 158 Luật doanh nghiệp năm 2005 thì hồ sơ thông báo giải thể phải gởi đến cơ quan đăng ký kinh doanh chứ ko phải gởi đến cơ quan thuế. Do đơn vị bạn gởi ko đúng cơ quan chức năng nên đã ko được giải quyết.
    Do vậy, bạn hãy liên hệ cơ quan chức năng để được hướng dẫn giải quyết
    thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    tranhtung@luatsuphuvinh.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

    Mọi chi tiết xin vui lòng tham khảo thông tin tại trang web của Văn phòng luật sư Phú Vinh:www.luatsuphuvinh.com

    Rất hân hạnh được phục vu nhu cầu pháp lý của Qúy khách hàng.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #129679   10/09/2011

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 133 lần


    NguyenNhatTuan viết:
    Chào bạn
    Căn cứ điều 158 Luật doanh nghiệp năm 2005 thì hồ sơ thông báo giải thể phải gởi đến cơ quan đăng ký kinh doanh chứ ko phải gởi đến cơ quan thuế. Do đơn vị bạn gởi ko đúng cơ quan chức năng nên đã ko được giải quyết.
    Do vậy, bạn hãy liên hệ cơ quan chức năng để được hướng dẫn giải quyết
    thân

    Mình xin cập nhật lại ý kiến của NguyeNhatTuan một chút. Khoản 5, Điều 158 của Luật Doanh nghiệp đã được hướng dẫn thực hiện chi tiết tại Khoản 3, Điều 40 Nghị định 102/2010/NĐ-CP, theo đó hồ sơ giải thể nộp tại Sở Kế hoạch đầu tư phải bao gồm Giấy xác nhận của cơ quan thuế về việc đã hoàn thành các nghĩa vụ về thuế.

    Trở lại với trường hợp "treo giải thể", giải pháp đơn giản nhất cho bạn là thành lập doanh nghiệp mới song song với việc đẩy nhanh tiến độ kết thúc doanh nghiệp hiện tại. Các thủ tục chi tiết bạn có thể tham khảo tại
    * Thủ tục giải thể: http://www.hale.com.vn/giaithe/Thu-tuc-giai-the.html?p=112
    * Thủ tục thành lập mới: http://www.hale.com.vn/Service/Dich-vu-thanh-lap-doanh-nghiep-Ha-Le.html?p=24&id=140

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuvanhale vì bài viết hữu ích
    MaiDucDong (11/09/2011)
  • #129471   10/09/2011
    Được đánh dấu trả lời

    MaiDucDong
    MaiDucDong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 114
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn luật sư!
    Muốn nộp hồ sơ giải thể lên cơ quan đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải đăng báo giải thể, phải làm thủ tục quyết toán thuế, đóng mã số thuế. Vì vậy doanh nghiệp em phải giải quyết tại cơ quan thuế trước khi nộp hồ sơ lên cơ quan ĐKKD, sau khi có quyết định đóng Mã số thuế doanh nghiệp phải trả ĐKKD và Dấu. 
    Ở đây em muốn hỏi là đang làm thủ tục giải thể (đóng mã số thuế tại Chi cục thuế) mà mình có nhu cầu khôi phục hoạt động trở lại thì có được không.
    Luật sư giúp em.
     
    Báo quản trị |  
  • #129790   12/09/2011

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 133 lần


    Về vấn đề này bạn nên trao đổi trực tiếp với cán bộ thuế quản lý doanh nghiệp. Có thể bạn sẽ gặp nhiều khó khăn nếu không nộp báo cáo thuế & thuế trong thời gian 1 năm qua (từ lúc gửi hồ sơ xin giải thể lên thuế). Tuy nhiên, nếu bạn vẫn thực hiện đầy đủ mọi quy định, chỉ cần làm tiếp một công văn giải trình việc hủy giải thể + biên bản họp + quyết định của Đại hội đồng cổ đông là có thể hoạt động trở lại bình thường.

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #130149   13/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3710 lần


    Theo tôi không nên phức tạp hóa vấn đề, đơn giản thế này:
    1- Thủ tục mà công ty bạn gửi đến cơ quan thuế vừa không đúng thẩm quyền, vừa không đúng nội dung thì tất nhiên người ta không giải quyết. Công ty bạn vẫn hoạt động bình thường, nhưng khó khăn là cơ quan thuế yêu cầu công ty bạn báo cáo như bạn tuvanhale đã nói.
    2- Nếu cơ quan thuế gửi hồ sơ giải thể của công ty bạn lên cơ quan đăng ký kinh doanh, được cơ quan đăng ký kinh doanh tiếp nhận và xóa tên công ty bạn khỏi sổ đăng ký -> Công ty bạn đã bị giải thể, muốn hoạt động công ty bạn phải đăng ký thành lập công ty mới.
    Vì thế:
    -> Trước mắt công ty bạn nên rút lại hồ sơ đã gửi lên cơ quan thuế.
    -> Nếu cơ quan thuế chuyển hồ sơ của công ty bạn lên cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan này chưa xóa tên công ty bạn ra khỏi sổ đang ký kinh doanh thì công ty bạn xin rút lại hồ sơ, trường hợp này bạn phải làm văn bản hủy quyết định giải thể kèm theo biên bản họp và quyết định của đại hội đồng.
    -> Nếu Cơ quan đăng ký kinh doanh đã xóa tên công ty bạn, Công ty bạn làm thủ tục thành lập như ban đầu.
    Hì, chúc bạn thành công!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-