DanLuat 2015

Giải thể công ty

Chủ đề   RSS   
  • #267233 06/06/2013

    phamtunglam

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải thể công ty

    Chào Luật sư,

    Mong luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp của công ty chúng tôi. 

    Công ty chúng tôi thành lập 11/2012, bao gồm 5 cổ đông sáng lập, đến nay hoạt động được hơn 7 tháng. Tỉ lệ đóng góp như sau:

    A: 39%

    B: 20%

    C:20%

    D: 14%

    E: 7%

    Trong đó: A làm giám đốc. Tất cả các thành viên còn lại đều trong Hội đồng quản trị và đều tham gia làm việc tại công ty.

    Sau một thời gian hoạt động, (công ty hoạt động tương đối tốt), nhưng do bất đồng quan điểm (cổ đông A và B tự ý quyết định mọi vấn đề của công ty mà không thông qua HDQT). Hiện nay, các cổ đông C,D,E không muốn hợp tác cùng A và B nữa. Nhưng A và B cũng không mua lại cổ phần của  C,D,E. Hiện nay, A (giám đốc) muốn cho C,D,E thôi việc. Mong luật sư tư vấn giúp:

    1. C,D,E có quyền yêu cầu giải thể công ty không?

    2. A có quyền cho thôi việc đối với các cổ đông sáng lập C,D,E không?

    Cám ơn luật sư.

     
    2023 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #275494   15/07/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 17665
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Với thông tin bạn cung cấp tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Trong trường hợp trên C, D, E rất khó yêu cầu giải thể doanh nghiệp vì theo quy định tại Điều 157 Luật doanh nghiệp 2005 quy định như sau:

    Điều 157. Các trường hợp và điều kiện giải thể doanh nghiệp

    1. Doanh nghiệp bị giải thể trong các trường hợp sau đây:

    a) Kết thúc thời hạn hoạt động đã ghi trong Điều lệ công ty mà không có quyết định gia hạn;

    b) Theo quyết định của chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân; của tất cả thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; của Hội đồng thành viên, chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn; của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần;

    c) Công ty không còn đủ số lượng thành viên tối thiểu theo quy định của Luật này trong thời hạn sáu tháng liên tục;

    d) Bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    2. Doanh nghiệp chỉ được giải thể khi bảo đảm thanh toán hết các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác.

    Căn cứ quy định viện dẫn trên việc C, D, E yêu cầu Công ty tiến hành thủ tục giải thể thì phải được sự đồng ý của Đại hội đồng cổ đồng thì mới có thể giải thể được doanh nghiệp.

    Do vậy trong trường hợp này C, D, E có thể yêu cầu Tòa án mở thủ tục phá sản Theo quy định tại Điều 17 Luật doanh nghiệp 2005 quy định như sau:

    Điều 17. Quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản của các cổ đông công ty cổ phần

    1. Khi nhận thấy công ty cổ phần lâm vào tình trạng phá sản thì cổ đông hoặc nhóm cổ đông có quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản theo quy định của điều lệ công ty; nếu điều lệ công ty không quy định thì việc nộp đơn được thực hiện theo nghị quyết của đại hội cổ đông. Trường hợp điều lệ công ty không quy định mà không tiến hành được đại hội cổ đông thì cổ đông hoặc nhóm cổ đông sở hữu trên 20% số cổ phần phổ thông trong thời gian liên tục ít nhất 6 tháng có quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản đối với công ty cổ phần đó.

    2. Đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản, các giấy tờ, tài liệu gửi kèm theo đơn yêu cầu được thực hiện theo quy định tại Điều 15 của Luật này, trừ các giấy tờ, tài liệu quy định tại các điểm d, đ và e khoản 4 Điều 15 của Luật này.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-