Giải quyết việc làm cho người lao động đối với trường hợp giải thể và thành lập công ty mới

Chủ đề   RSS   
  • #522693 03/07/2019

    hainguyen899

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Giải quyết việc làm cho người lao động đối với trường hợp giải thể và thành lập công ty mới

    Luật sư cho tôi hỏi, nếu công ty không sản xuất nữa và giải thể. Sau đóthành lập công ty mới kinh doanh địa ốc. Như vậy thì chế độ trả cho người lao động công ty giải quyết như thế nào? Xin cảm ơn!

     
    267 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyen899 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522705   03/07/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (961)
    Số điểm: 9608
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 244 lần


     Trường hợp công ty chị không còn hoạt động sản xuất mà thành lập công ty sản xuất mới, nếu thỏa thuận được với người lao động về việc chuyển người lao động sang công ty mới làm việc thì công ty chị và người lao động thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động ký hợp đồng với công ty mới. Công ty chị trợ cấp thôi việc cho người lao động theo quy định tại điều 48 Bộ luật lao động 2012 và điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP.

    Trường hợp không thỏa thuận được với người lao động như trên mà phải cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, tổ chức công ty thì công ty trị phải tuân thủ quy định tại điều 44 Bộ Luật lao động 2012:

    "Điều 44. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động trong trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế
    1. Trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng. 
    Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.
    2. Trong trường hợp vì lý do kinh tế mà nhiều người lao động có nguy cơ mất việc làm, phải thôi việc, thì người sử dụng lao động phải xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này.
    Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.
    3. Việc cho thôi việc đối với nhiều người lao động theo quy định tại Điều này chỉ được tiến hành sau khi đã trao đổi với tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thông báo trước 30 ngày cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh."

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/07/2019)