DanLuat 2015

Giải quyết vi phạm hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #360403 03/12/2014

    nguyenhavietdung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải quyết vi phạm hợp đồng lao động

    em chào luật sư ạ. luật sư có thể cho em hỏi  annh Nguyễn Thanh T làm nhân viên bán hàng cho công ty TNHH Minh Quang theo hợp đồng không xác định thời hạn. Trong quá trình làm việc, anh T không có vi phạm gi. Tháng 6/2010 công ty phát hiện bằng tốt nghiệp đại học của anh T là bằng giả và đơn phương chấm dứt hợp đồng LĐ với anh T. Anh T yêu cầu công ty giải quyết đầy đủ chế độ vì cũng không muốn tiếp tục làm việc. Công ty không đồng ý vì cho rằng anh T đã có hành vi gian lận và vi phạm khi ký kết hợp đồng lao động. Như vậy thì công ty làm như vậy là đúng hay sai ạ? Em cám ơn luật sư ạ !

    Cập nhật bởi nguyenhavietdung ngày 03/12/2014 01:07:34 SA
     
    2454 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360533   03/12/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tại điều 38 Luật lao động năm 2012 quy định:

    Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Đồng thời theo điều 42 Bộ luật lao động quy định:

    Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    Như vậy, nếu trong hợp đồng lao động không có điều khoản nào quy định người lao động gian giối trong việc sử dụng bằng cấp thì người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và ngược lại nếu không có điều khoản nào thể hiện điều đó thì việc chấm dứt hợp đồng lao động trên là trái pháp luật. Để đảm bảo quyền lợi của mình bạn có thể khởi kiện ra tòa án có thẩm quyền nơi đóng trụ sở của công ty. Hoặc làm đơn gửi đến phòng lao động thương binh xã hội để họ can thiệp giải quyết một phần cho bạn.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    nguyenhavietdung (04/12/2014)
  • #360611   04/12/2014

    nguyenhavietdung
    nguyenhavietdung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cám ơn luật sư ạ. thật sự nó rất hữu ích, tuy nhiên phần kết sẽ là " Như vậy, nếu trong hợp đồng lao động có điều khoản quy định người lao động gian giối trong việc sử dụng bằng cấp thì người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và ngược lại nếu không có điều khoản nào thể hiện điều đó thì việc chấm dứt hợp đồng lao động trên là trái pháp luật" chứ ạ .

     
    Báo quản trị |  
  • #360659   04/12/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Bạn đã bỏ chữ "nào" trong phần kết. Không bỏ chữ "nào" thì cũng không ảnh hưởng đến ngữ nghĩa của câu.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-