Giải quyết về thủ tục ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #329407 20/06/2014

    cuocsongtuoidep88

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải quyết về thủ tục ly hôn

    Xin nhờ các luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp này với ạ. Chị gái tôi lấy chồng được 6năm nhưng hiện nay vợ chồng mâu thuẫn không thể giải quyết nên muốn ly hôn.Chị gái tôi có 3 đứa con, cháu đầu tiên 6tuổi và 2cháu sinh đôi được 9tháng tuổi.Hiện nay chị gái tôi không có việc làm chỉ ở nhà trông con, còn anh rể tôi hiện đang là bộ đội.Vậy tôi xin hỏi: - Nếu ly hôn chị tôi có được quyền nuôi con không? - Anh rể tôi mua đơn đơn phương về bảo chị tôi viết.Nếu chị tôi là người viết thì hiện nay mức án phí là bao nhiêu ạ?còn trường hợp dùng đơn đồng thuận thì cả 2người phải chịu phí hay người gửi phải chịu ạ?và mức án phí là bao nhiêu(trường hợp không có tài sản tranh chấp). -Trước đây anh rể tôi có cờ bạc và nợ 1số tiền lớn,chị tôi là người đứng ra vay mượn họ hàng bên nhà tôi để trả cho anh.Bây giờ anh rể tôi nhất định không chịu trả và bảo người nào vay người ấy trả.Liệu có cách nào đòi lại được không ạ?
     
    5897 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329412   21/06/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Thứ nhất về quyền nuôi con: Chị của bạn có quyền nuôi 2 cháu sinh đôi 9 tháng tuổi;

    Thứ hai về Quyền ly hôn: Vì chị của bạn đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi nên chỉ có chỉ của bạn mới có quyền ly hôn.

    Thứ ba về án phí: Mỗi người chịu một nửa và bằng 100.000 đồng nếu không có tranh chấp về tài sản;

    Thư tư về nợ nần xác định được và chứng minh được việc vay nợ này để trả công nợ của chồng thì được xác định là nghĩa vụ chung và vợ chồng cùng phải chịu.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #329434   21/06/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 170 lần


    Chào Bạn.

    Các vấn đề Bạn hỏi được tôi giải đáp như sau:

    - Về ly hôn: Vì chị Bạn đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi nên chỉ Chị bạn mới có quyền xin ly hôn.

    - Về nuôi con: Theo quy định tại Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình thì con dưới 3 tuổi do mẹ nuôi; con từ đủ 3 tuổi đến dưới 9 tuổi thì Tòa án sẽ xem xét đến yêu cầu và điều kiện vật chất, tinh thân của mỗi người để quyết định; Con từ đủ 9 tuổi đến dưới 18 tuổi thì tòa án xem xét đến nguyện vọng của con.

    - Về tạm ứng án phí và án phí: Nếu ly hôn không có tranh chấp về tài sản thì tạm ứng án phí và án phí là 200.000 đồng. Thuận tình thì mỗi người phải nộp 100.000 đồng; đơn phương thì người đệ đơn phải nộp.

    - Về nghĩa vụ chung: Nghĩa vụ chung phải được cả hai vợ chồng cùng xác lập; hoặc một người xác lập và được người kia thừa nhận. Trong trường hợp này, mặc dù Chị  bạn có quyền yêu cầu và có nghĩa vụ chứng minh, nhưng thực tế là rất khó để Tòa án chấp nhận nếu người chông phủ nhận.

    Một lời khuyên hữu ích là nếu chị bạn thực sự muốn lý hôn và nuôi con thì nên thực hiện thuận tình ly hôn càng sớm càng tốt trước khi các cháu thứ hai đủ 36 tháng tuổi.

    Trên đây là một số ý kiến để bạn tham khảo, nếu cần tư vấn thêm, Bạn có thể liên hệ trực tiếp với tôi hoặc tham khảo thêm các kiến thức pháp lý liên quan qua Website của chúng tôi tại mục Hôn nhân và Gia đình.

    Cảm ơn Bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com