giải quyết tranh chấp như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #128547 07/09/2011

    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 533 lần
    Lawyer

    giải quyết tranh chấp như thế nào?

    Anh A có bán cho tôi mảnh đất mặt đường 15m sâu 70 m. Hai bên thỏa thuận A phải giao đầy đủ giấy tờ khi tôi giao toàn bộ số tiền là 225 triệu. Tôi đặt cọc cọc 100 triệu vì A muốn có gấp 100 triệu để trả nợ. tôi đi vay 100 triệu để đặt cọc. giấy tờ bán đất có vợ chồng A kí, đại diện ban thôn kí. Nhưng mấy ngày sau khi A đã trả được nợ thì không làm như thỏa thuận, tôi đến nhà A hỏi nhưng A không chịu cắt số đất như đã thỏa thuận, con bảo là vợ chồng tôi viết sai lệch giấy tờ bán đất.Giờ A lại bắt gia dình tôi mua mảnh đất khác. nhung tôi không chịu và yêu cầu làm như thỏa thuận.A muốn đền bù nhưng tôi mượn tiền để mua đất chứ không phải để đền bù.
    Vậy cho tôi hỏi luật sư tôi có quyền kiện A ra tòa không?
    Thủ tục như thế nào? Tòa án cấp nào có đủ thẩm quyền giải quyết?
    Án phí là bao nhiêu?
    xin cảm ơn và chúc sức khỏe.

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    3555 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #128714   07/09/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Mảnh đất này đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chưa? Và việc thỏa thuận của các bên có giấy tờ gì không? có biên nhận đặt cọc không?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #128727   07/09/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 533 lần
    Lawyer

    Mảnh đất này đã có sổ đỏ rồi ạ. Trong giấy tờ bán đất hai bên thỏa thuận rằng A có nghĩa vụ đưa sổ đỏ cho tôi lúc ấy tôi sẽ đưa 125 triệu còn lại. Giấy bán đất do vợ tôi viết, sau đó được hai bên đọc và kí tên vào, có cả đại diện ban thôn cũng kí vào nữa.

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
  • #128750   07/09/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Nhưng quan trọng là trên giấy bán đất này có nêu việc bạn đặt cọc 100tr không?

    Điều 358 BLDS. Đặt cọc

    1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.

    Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

    2. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.


    - Nếu có thì bạn có quyền khởi kiện "tranh chấp hợp đồng đặt cọc" tại Tòa án cấp huyện nơi cư trú của bị đơn để yêu cầu trả tiền cọc và bồi thường tiền cọc.
    Bạn tham khảo: http://phamnghiem.com.vn/vn/luat-su/trao-doi-khoa-hoc-nghiep-vu-to-tung/KWPDWA104108/NNJMJB052934/

    - Nếu không có điều khoản về đặt cọc thì bạn có quyền khởi kiện "tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất" tại Tòa án cấp huyện nơi có bất động sản. Khi đó Tòa án sẽ buộc các bên hoàn thiện hình thức của hợp đồng trong thời hạn 30 ngày. Nếu không chịu hoàn thiện thì bên có lỗi phải bồi thường tiền chênh lệch giá đất mới - giá đất cũ...
    Tham khảo: http://phamnghiem.com.vn/vn/luat-su/trao-doi-khoa-hoc-nghiep-vu-to-tung/KWPDWA104108/JVKAVN113551/
    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 07/09/2011 03:51:33 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #128817   07/09/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 533 lần
    Lawyer

    Trong biên bản mua bán đất có ghi rõ tiền đặt cọc là 100 triệu. Cái đáng lưu y ở đây là người mua chỉ cần mua đất chứ không cần đền bù tiền. vì thấy cần thiết nên người mua đã đi vay tiền nóng để đặt cọc. Nhưng vì bên bán không làm theo thỏa thuận. Vậy có cách nào làm cho bên bán thực hiện đúng nghĩa vụ của hợp đồng không ạ?

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
  • #128910   08/09/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Yêu cầu của bạn khó quá. Vì thực chất 02 bên chưa làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo đúng quy định pháp luật và bên mua cũng chưa xác lập quyền của mình như: xây nhà, trồng cây lâu năm... để mà yêu cầu Tòa án công nhận hợp đồng

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |