Giải quyết tranh chấp đất đai!

Chủ đề   RSS   
  • #201057 15/07/2012

    huyhoang1768

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải quyết tranh chấp đất đai!

    Chào luật sư!

    Thưa luật sư cho tôi hỏi tôi có một việc như sau: Hai gia đình A và B có 2 sào đất canh tác và có sổ đỏ đứng tên của 2 người, sau do nhu cầu sử dụng hai gia đình đã thống nhất viết giấy đổi 2 mảnh này cho nhau nhưng không chuyển tên sô đỏ, và tờ giấy cam kết là khi nào nhà nước chia lại đất thì sẽ trả lại cho nhau, và trên sổ đỏ quyền sử dụng đất đến năm 2013 là hết hạn sử dụng đất, thế nhưng do quy định cùa nhà nước có chủ chương không chia lại đất, vì vậy khi gia đình A yêu cầu 2013 đổi lại nhưng bên GĐ B không có thiện ý hợp tác

    Thưa hỏi luật sư trong trường hợp này gia đình A cần phải làm gì?cám ơn luật sư.

    Mr. Hùng

     
    3766 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #201109   15/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1970 lần


    Chào bạn!

    Việc đổi đất giữa hai gia đình theo bạn trình bày là chưa đúng quy định của pháp luật. Vì vậy, nếu một trong hai bên không có thiện chí theo thỏa thuận ban đầu, thì buộc bên còn lại phải trao trả lại cho nhau những gì đã nhận (trả sổ đỏ).

    Trong trường hợp này, gia đình  A cần buộc gia đình B trả lại sổ cho mình, nếu gia đình B không đồng ý thì gia đình B cần nhờ đến cơ quan có thẩm quyền (công an xã/phường, chính quyền địa phương) can thiệp giúp đỡ.

    Trân trong!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    huyhoang1768 (15/07/2012)
  • #201118   15/07/2012

    huyhoang1768
    huyhoang1768

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    à em chưa nói rõ là sổ đỏ thì không trao cho nhau mà viết giấy lập thành 2 bản mỗi bên giữ một bản thôi ạ! và theo luật như vậy có đúng pháp luật hay không ạ, và như thế nào thì đúng pháp luật

    Em cảm ơn!

    Mr. Hùng

     
    Báo quản trị |  
  • #201126   15/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


               Chào bạn trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:

               Việc hai gia đình đổi quyền sử dụng đât nông nghiệp (sổ đỏ) mà hai bên chỉ lập thành văn bản không công chứng hay chứng thực của cơ quan có thẩm quyền (như UBND xã, phòng công chứng, hoặc phòng tư pháp) thì việc lập thành văn bản trên của hai bên chưa có giá trị pháp lý. Do vậy bản chất của việc thỏa thuận trên của hai gia đình là vô hiệu, tức là hai bên hoàn trả lại nhau, hiện trạng những gì đã thỏa thuận về tình trạng ban đầu. Nếu họ không đồng ý trả lại hiện trạng ban đầu thì bạn làm thủ tục khởi kiện ra tòa theo quy định tại Điều 135, 136 Luật đất đai 2003, Điều 159.160 Nghị định 181/2004/NĐ-CP yêu cầu tuyên việc thỏa thuận trên vô hiệu.

                 Lưu ý: Có thể bạn cần phải làm đơn đề nghị hòa giải qua UBND xã để xã tiến hành việc hòa giải trên (nếu tòa án yêu cầu).

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    huyhoang1768 (16/07/2012)
  • #201381   16/07/2012

    huyhoang1768
    huyhoang1768

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi nếu trường hợp có chữ ký và con dấu của ủy ban nhân dân thì biên bản đó có đúng với pháp luật không ạ, và nếu trong trường hợp này thì gia đình A nên giải quyết như thế nào?

    Em cảm ơn!

    Mr. Hùng

     
    Báo quản trị |  
  • #201386   16/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


                 Chào bạn trường hợp mà việc đổi quyền sử dụng đất trên của bạn mà có xác nhận (chứng thực) của UBND xã thì việc thỏa thuận giữa hai bên có giá trị pháp lý. Biên bản về việc đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp có thời hạn mấy năm? Bạn xem xét các phần tư vấn ở trên nhé.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    huyhoang1768 (15/10/2013)
  • #385847   31/05/2015

    huyhoang1768
    huyhoang1768

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư trường hợp của em thời điểm thỏa thuận trao đổi đất canh tác bằng văn bản "Nội dung đại loại là khi chia lại đất thì lại đổi lại không nêu rõ là đổi lại như thế nào" (không có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền) thì chưa được cấp giấy chứng nhận sử dụng đất canh tác, lúc đó khoảng thời điểm năm 2.000, sau thời gian đó khoảng năm 2002-2003 các hộ gia đình được cấp sử dụng đất canh tác đến năm 2013 thì hết hạn, tại thời điểm giao sổ đỏ này bên kia đã tự ý đổi tên sổ đỏ của 2 mảnh đất cho nhau mà không được sự thống nhất của gia đình em, đến thời điểm hiện tại 2015 chính quyền có chính sách dồn điền đổi thửa, và chính quyền họ căn cứ vào giấy giao kèo giữa hai bên và sổ đỏ đã cấp trước đó để tự ý chuyển số đất đó cho bên kia.(mặc dù gia đình em không đồng ý)

    Vậy luật sư cho em hỏi như vậy có đúng pháp lý không, và nếu không đúng thì bên gia đình em phải làm gì để giải quyết chanh chấp trên

    Em xin cảm ơn các anh chị luật sư đã tư vấn cho em!

    Cập nhật bởi huyhoang1768 ngày 31/05/2015 09:05:22 CH

    Mr. Hùng

     
    Báo quản trị |