Giải quyết tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #475573 22/11/2017

    sanhthach

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải quyết tranh chấp đất đai

    Tôi xin hỏi, Mẹ tôi có phần ruộng 4500 m2 và phần đất ở 2000m2, Mẹ tôi chia phần đất ở cho tôi và chia phần ruộng cho em tôi, sau khi chia xong thì giao bằng khoán, phần ai người đó giữ, em tôi đã chết năm 2009 và  Mẹ tôi chết năm 2015, giờ con của em tôi đòi chia đất phần Mẹ tôi cho tôi, tôi không đồng ý chia nên con của em tôi viết đơn kiện tôi.

    Nhờ Luật sư tư vấn giùm, đất của tôi đã được chinh quyền cấp giấy QSDĐ cho tôi rồi, cám ơn Luật sư.

     

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 24/02/2018 05:46:33 CH Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 24/02/2018 05:44:40 CH biên tập và sửa lỗi chính tả
     
    3469 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #477823   09/12/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 10119
    Cảm ơn: 162
    Được cảm ơn 1022 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Bạn có nhầm không khi được cấp GCN đất ở tới 200.000 m2 ? Để chứng tỏ bạn nghiêm túc khi nhờ diễn đàn tư vấn, bạn vui lòng xác nhận lại diện tích đất ở này và nói rõ là bạn đã được cấp GCN từ năm nào.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
  • #485249   22/02/2018

    sanhthach
    sanhthach

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    2.000m2, đã được cấp GCN năm 2015

     

     
    Báo quản trị |  
  • #485277   23/02/2018

    phamcuong1080
    phamcuong1080

    Mầm

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2014
    Tổng số bài viết (75)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 25 lần


    Bộ Luật dân sự 2015 có quy định:

    Điều 652. Thừa kế thế vị

    Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

     
    Báo quản trị |  
  • #485449   24/02/2018

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 10119
    Cảm ơn: 162
    Được cảm ơn 1022 lần
    Moderator

    Chào bạn Sanhthach,

    Nếu việc chia đất của Mẹ bạn có lập thành Văn bản theo đúng qui định của Pháp luật và dựa vào Văn bản đó mà bạn được cấp GCN đối với 2000m2 đất ở mà bạn được Mẹ bạn chia cho thì Tòa án sẽ bảo vệ quyền lợi chính đáng, hợp pháp cho bạn.

    Trường hợp bạn cần tư vấn chi tiết hơn thì bạn phải trình bày chi tiết thêm về việc  chia đất của Mẹ bạn (có lập thành Văn bản, giấy tờ, có công chứng, chứng thực gì hay không ..v..v... ?) và về việc cấp GCN cho bạn (dựa trên cơ sở nào mà bạn được cấp GCN ? Cấp đổi từ GCN của Mẹ bạn sang hay như thế nào ...v..v...?).

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |