Giải quyết Tranh chấp

Chủ đề   RSS   
  • #399094 10/09/2015

    Giải quyết Tranh chấp

         Thưa Luật sư, Luật sư có thể tư vấn cho em về một số vấn đề sau được không ????????

    Ông A là chủ sở hữu hợp pháp 02 thửa đất. Thửa thứ nhất rộng 1.015 m2 có nhà và các tài sản trên đất. Thửa thứ 2 rộng 1.000 m2 là đất trồng sắn tại xã Đồng Trúc, huyện Thạch Thất, Hà Nội. 

              Năm 1980, ông A đi xây dựng kinh tế mới tại Lâm Đồng. Anh B là cháu ruột tiếp tục sử dụng 02 thửa đất này. Cho đến nay, hai thửa đất này vẫn chưa được nhà nước Nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.  Trong bản đồ địa chính xã lập năm 1988 đứng tên anh B là người kê khai, sử dụng những thửa đất này.

              Năm 2004, ông A mất có để lại di chúc cho anh B thừa kế 02 thửa đất của mình. Sinh thời vợ chồng ông A sinh được 02 người con là bà c và ông D( bố ông B). Nay bà C từ Lâm Đồng về kiện đòi thừa kế quyền sử dụng đối với 2 thửa đất này.

    Cho em hỏi, Bà C có quyền đòi thừa kế quyền sử dụng hai thửa đất mà anh B đang sử dụng không ? Vì sao? Cơ quan nào chịu trách nhiệm giải quyết vụ việc này?

    Em xin chân thành cảm ơn.

     

     

     
    5469 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399141   10/09/2015

    saomaivang
    saomaivang
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2015
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn, trường hợp bạn đưa ra có vẻ giống bài tập của sinh viên nhỉ.

    - Quyền thừa kế:

    Bà C chỉ được yêu cầu chia di sản thừa kế khi có đủ 2 điều kiện sau:

    1.  Có giấy tờ hợp pháp chứng minh ông A là chủ sử dụng 2 thửa đất kể trên (các giấy tờ quy định tại Điều 100 luật đất đai 2013)

    2. Di chúc của ông A vô hiệu theo quy định của pháp luật.

    - Thẩm quyền giải quyết vụ việc:

    Điều 203 Luật đất đai 2013 quy định: Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:

    “1. Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết;

    2. Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:

    a) Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại khoản 3 Điều này;

    b) Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự;”

     

    Mọi thắc mắc cần giải đáp, xin vui lòng liên hệ: 0976850129

    Email: baotrotuphap01@gmail.com

    Ad: 17t4 Hoàng Đạo Thúy, quận Cầu Giấy, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #399171   10/09/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    TrangMU viết:

     Ông A là chủ sở hữu hợp pháp 02 thửa đất. Thửa thứ nhất rộng 1.015 m2 có nhà và các tài sản trên đất. Thửa thứ 2 rộng 1.000 m2 là đất trồng sắn tại xã Đồng Trúc, huyện Thạch Thất, Hà Nội. 

              Năm 1980, ông A đi xây dựng kinh tế mới tại Lâm Đồng. Anh B là cháu ruột tiếp tục sử dụng 02 thửa đất này. Cho đến nay, hai thửa đất này vẫn chưa được nhà nước Nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.  Trong bản đồ địa chính xã lập năm 1988 đứng tên anh B là người kê khai, sử dụng những thửa đất này.

              Năm 2004, ông A mất có để lại di chúc cho anh B thừa kế 02 thửa đất của mình. Sinh thời vợ chồng ông A sinh được 02 người con là bà c và ông D( bố ông B). Nay bà C từ Lâm Đồng về kiện đòi thừa kế quyền sử dụng đối với 2 thửa đất này.

    Cho em hỏi, Bà C có quyền đòi thừa kế quyền sử dụng hai thửa đất mà anh B đang sử dụng không ? Vì sao? Cơ quan nào chịu trách nhiệm giải quyết vụ việc này?

    Em xin chân thành cảm ơn.

    Chào bạn.

    Căn cứ vào đâu mà bạn cho là Ông A là chủ sở hữu hợp pháp 02 thửa đất?

     
    Báo quản trị |