DanLuat 2015

Giải quyết tình huống pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #500721 28/08/2018

    Giải quyết tình huống pháp luật

    Mình chào mọi người. Mình có 1 tình huống mong mọi người cùng giúp đỡ ạ. Năm 2014, H dưới 16 tuổi, nghiện ma túy, bị Toà án nhân dân huyện Y xử phạt 42 tháng tù về tội mua bán trái phép chất ma túy. H đã chấp hành xong các quyết định xử phạt của bản án vào 22/2/2018. Để có tiền sử dụng ma túy, H lên kế hoạch và rủ C 15 tuổi và cả 2 cùng thống nhất bắt cóc bé D 8 tuổi để đòi 200 triệu tiền chuộc. Sáng 1/4/2018, H và C bắt cóc bé D và đưa đến 1 căn nhà bỏ hoang. Sau đó H đt cho bố bé D yêu cầu đưa tiền, H còn dọa giết bé D nếu bố bé D báo Công an. Sau đó H đi mua thức ăn và bảo C trông giữ bé D. Trong khi giữ bé, C dụ giỗ cho mình giao cấu sẽ đc thả. Bé D đồng ý và C thực hiện hành vi giao cấu (việc này H ko hề biết). Trong quá trình diễn ra vụ việc theo kế hoạch của H và C thì cả 2 bị bắt. bé H đc giải thoát về với gia đình. Từ khi xảy ra vụ việc, sức khỏe bé H giảm sút, tinh thần rối loạn. Hỏi: Theo quy định của BLHS hiện hành, H, C phạm tội gì? Cụ thể là tội danh nào, khung hình phạt nào? Tại sao?

     
    855 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #500768   28/08/2018

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (447)
    Số điểm: 3815
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 139 lần
    Moderator

    Chào bạn! Tôi xin góp ý hỗ trợ giải quyết tình huống của bạn như sau:

    H đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự với hành vi bắt cóc bé D nhằm mục đích tống tiền thì H đã cấu thành tội bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản theo Điều 169 BLHS năm 2015 theo dữ liệu thì hành vi của H rơi vào điểm d khoản 2 Điều 169 (vì theo dữ liệu vẫn chưa có kết luận giám định sức khỏe và H cũng chưa chiếm đoạt được tài sản, nhưng đã có hành vi bắt cóc người dưới 16 tuổi), H có thể bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm. Còn hành vi của C buộc bé D quan hệ tình dục với mình do H không biết nên không được xem là đồng phạm về tội cưỡng dâm người từ đủ 13  đến dưới 16 tuổi.

    Hành vi của C đã cấu thành tội bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản theo Điều 169 BLHS năm 2015, nhưng do C chưa đủ 16 tuổi nên sẽ được miễn truy cứu trách nhiệm hình sự, nhưng nếu C gây ra hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng thì vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này.  Còn hành vi bắt  bé D quan hệ tình dục với mình thì C đã cấu thành tội cưỡng dâm với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi theo Điều 144 BLHS năm 2015, nếu kết luận hành vi của C gây hậu quả rơi vào khoản 2 hoặc khoản 3 của Điều 144 thì C phải chịu trách nhiệm hình sự về tội này.

    Nếu hành vi của C về 2 tội trên đều gây ra hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng thì tổng hợp hình phạt của C, nếu là hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 12 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá một phần hai mức phạt tù mà điều luật quy định.

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
  • #500837   29/08/2018

    Vâng bạn ạ.

    Nhưng cho mình thảo luận 01 xíu đc ko? Theo như tình huống thì H vẫn phạm tội sử dụng trái phép chất ma túy, phải không ạ? H có phạm tội lôi kéo người dưới 18 tuổi phạm tội ko? Và đồng phạm có phải là tội hay không? Trong tình huống, H phạm tội tái phạm ko ạ. Cảm ơn bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #500846   29/08/2018

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn !

    Đối với H thì phần thảo luận của bạn lawyerinthefutureở trên là đúng rồi. Hành vi của H chỉ cấu thành tội "Bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản" theo điểm d khoản 2 Điều 169 của BLHS.

    Riêng đối với hành vi của C thì tôi có ý kiến khác. Cụ thể:

    - Hành vi của C cùng với H bắt cóc cháu D (8 tuổi) nhằm chiếm đoạt tài sản đã cấu thành tội quy định tại điểm d khoản 2 Điều 169 của BLHS, có khung hình phạt là phạt tù từ 5 năm đến 12 năm. theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 9 của BLHS thì trường hợp này là tội phạm rất nghiêm trọng. Do đó, căn cứ vào khoản 2 Điều 12 của BLHS thì C (15 tuổi) vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự chứ không được miễn truy cứu trách nhiệm hình sự.

    - Đối với hành vi giao cấu của C: do bạn lawyerinthefuturenhầm lẫn về độ tuổi của bé D nên đã kết luận C phạm tội "Cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi" theo Điều 144 của BLHS. Tuy nhiên, thực tế thì bé D chỉ mới 8 tuổi nên hành vi của C cấu thành tội "Hiếp dâm người dưới 16 tuổi" theo điểm b khoản 1 Điều 142 của BLHS. Đây cũng là tội phạm rất nghiêm trọng nên cũng như phân tích ở trên, C phải chịu trách nhiệm hình sự.

    P/S: trong dữ liệu của tình huống có nêu "Từ khi xảy ra vụ việc, sức khỏe bé H giảm sút, tinh thần rối loạn" nhưng không cụ thể tỷ lệ tổn thương cơ thể là bao nhiêu % nên không thể đưa ra tư vấn về tình tiết này được. Nếu qua giám định mà kết luận tỷ lệ tổn thương cơ thể của cháu D là từ 31% đến 60% thì hành vi của C sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điểm c khoản 2 Điều 142 của BLHS.

    Thân ái!

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #500849   29/08/2018

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Daothikimlinh viết:
    Nhưng cho mình thảo luận 01 xíu đc ko? Theo như tình huống thì H vẫn phạm tội sử dụng trái phép chất ma túy, phải không ạ? H có phạm tội lôi kéo người dưới 18 tuổi phạm tội ko? Và đồng phạm có phải là tội hay không? Trong tình huống, H phạm tội tái phạm ko ạ. Cảm ơn bạn.

    - Theo như tình huống thì H vẫn phạm tội sử dụng trái phép chất ma túy, phải không ạ?

    Hành vi sử dụng trái phép chất ma túy đã không còn coi là tội phạm từ lâu rồi bạn à.

     H có phạm tội lôi kéo người dưới 18 tuổi phạm tội ko?

    BLHS không có tội phạm này. Chỉ có tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự "Xúi giục người dưới 18 tuổi phạm tội" quy định tại điểm o khoản 1 Điều 52 của BLHS.

    Và đồng phạm có phải là tội hay không?

    Đồng phạm thì chắc chắn là tội rồi (khoản 1 Điều 17 BLHS).

    Trong tình huống, H phạm tội tái phạm ko ạ?

    Khi bị kết án về tội "Mua bán trái phép chất ma túy" vào năm 2014, H chưa đủ 16 tuổi. Do vậy, theo quy định tại khoản 7 Điều 91 BLHS, trường hợp của H không tính để xác định là tái phạm.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #500879   29/08/2018

    Vâng!

    Mình cảm ơn mọi người nhiều.
     
    Báo quản trị |