DanLuat 2015

giải quyết tình huống

Chủ đề   RSS   
  • #102196 13/05/2011

    hominhdaklak

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    giải quyết tình huống

    minh co một tình huống nho nho nhu thế này. có thể là sẽ có rát nhiều bạn biết và hiểu được tính chất của nó. tuy nhiên cũng có một số bạn sẽ bị nhầm lẫn. vậy mình xin đưa ra để thảo luận và nhắc nhở nếu lỡ có ai hiểu nhầm nha.
    A đang đi xe máy tren QL14, thấy chị B đi xe máy vụt qua và vùa đi vừa nghe điệm thoại. thấy vậy, A chạy theo và giật lấy chiếu điện thoại ch B đang cầm trên tay và chạy xe đi. chị B tháy mình bị cướp điện thoại nên hô lớn : " cướp cướp... ". những người đi trên đường thấy thế nên đuổi theo A. A nhìn lại thấy nhiều người đuổi theo quá nên hoảng hốt chạy trốn vào một nhà người bạn gần đó. mọi người đuuổi theo và tới nhà đó nhưng không vào nhà được vì cổng đã bị khóa. mọi người đành phải gọi công an phường gần đó đến để xử lý tình huống. cùng lúc đố, chủ căn nhà đã đi về và mở khóa cổng cho các chiến sỹ công an phường vào làm việc với A.
    hỏi: - trong tình huống này, các chiến sỹ công an phường sẽ xử lý như thế nào đối với A?
            - Giả sử, nếu bắt A thì sẽ bắt trong trường hợp nào?

    Phật day: "Trong tâm có là có, trong tâm không có là không có"

     
    5576 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #102265   13/05/2011

    dinhtat_hsb
    dinhtat_hsb

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    ý của bạn là có sự nhầm lẫn giữa Điều 81 bắt người trong trườn hợp khẩn cấp và Điều 82 bắt người phạm tội quả tan hoặc đang bị truy nã phải ko?
    Theo đúng lý luận luật học thì đây là trường hợp bắt khẩn cấp theo điều 81.
    Nhưng trên thực tế thì không như thế, vì ra được lệnh bắt khẩn cấp cần có một thời gian, ít nhất là chờ ký lệnh. Nếu thế thì người phạm tội đã đi mất tồi, hihi. Nên thực tế thì bắt rồi ra lệnh sau cho hợp pháp là được rồi.

    Trước khi trách người hãy nhìn lại mình

     
    Báo quản trị |  
  • #102417   13/05/2011

    J.C.ulaw.luan
    J.C.ulaw.luan
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2011
    Tổng số bài viết (168)
    Số điểm: 1078
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    theo như bạn dinhtac  nói là không thuộc trường hợp bắt nào hoặc bắt như vậy là sai luật àh !!!
    Về vấn đề trên mình cho đây thuộc trường hợp bắt người phạm tội quả tang. Vì :ngay sau khi thực hiện tội phạm thì tội phạm bị đuổi bắt và bị dồn không thể chạy thoát được, sau đó đã bắt được. Như vậy trong tình huống này không có sự gián đoán về thời gian từ lúc phạm tội đến lúc bắt quả tang. Do đó, trong trường hợp này, theo quy định tại điều 82 thì bất kỳ ai cũng có thể bắt mà không cần lệnh trước. 

    "Hãy cho tôi biết bạn của bạn là ai, tôi sẽ biết bạn là người như thế nào!"

    Trần Hoàng Luân

    Tư vấn pháp lý miễn phí và thực hiện dịch vụ pháp lý liên quan đến tranh chấp, dân sự, hôn nhân gia đình, thừa kế, doanh nghiệp, kế toán, giấy phép lao động ... và các lĩnh vực pháp lý khác.

    Email: hoangluan.luatsuvietnam@gmail.com

    ĐT: 0948682349

     
    Báo quản trị |  
  • #102423   13/05/2011

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7705
    Cảm ơn: 209
    Được cảm ơn 329 lần


    mình không hiểu các bạn lấy điều 81 ở bộ luật nào không biết?
    theo tình huống trên mình có ý kiến như sau:công an sẽ bắt người phạm tội trong thời điểm người đó thực hiện xong hành vi phạm tội.
     và A đã thực hiện xong hành vi phạm tội khi A đã giật được tài sản mặc dù sau đó bị bắt lại hoặc tài sản bị  vứt.
    mong anh hominh sớm đem ra đáp án.thank anh

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #102436   13/05/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    Tội phạm do A thực hiện đã hoàn thành.
    Trường hợp này là phạm tội quả tang, việc bắt giữ trong trường hợp này là bắt người phạm tội quả tang. Mình nghĩ J.C đã giải thích rõ ràng vấn đề này rồi. Không biết bạn muốn hỏi về vấn đề gì đây.
    Bạn học luật, vấn đề bạn đưa ra thuộc về HS, vậy sao bạn lại hỏi là Điều 81 bộ luật nào. Nếu hỏi về bắt người trong trường hợp nào thì bạn phải xem BLTTHS chứ. Mọi người nói Điều 81 là Điều 81 BLTTHS.
    Có lẽ bạn định hỏi về trường hợp này bắt người ở giai đoạn phạm tội nào đúng không? xin trả lời bạn là ở giai đoạn tội phạm đã hoàn thành.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-