DanLuat 2015

giải quyết thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #327845 11/06/2014

    thienhuong1902

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 500
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    giải quyết thế nào

    Anh T và chị H được gia đình tổ chức lễ cưới theo phog tục tập quán từ ngày 1/10/1988 (ko có đăg ký kết hôn). Trog lễ cưới, cha me anh T cho chị H 1sợi dây chuyền 5 chỉ vàng. 2 năm sau cha me anh T cho vợ chồng anh 1mảnh đất 150m2 cả 2 cùg đứg tên chủ quyền miếng đất. Có 2đứa con M (1990), N (1994). Do có mâu thuẫn nên 12/10/2008 anh T gửi đơn ly hôn đến Toà ( Toà đã thụ lý). 15/10/2008 anh T kết hôn với chị X (có đăng ký kết hôn) 1. Giải quyết về tài sản và con chung như thế nào? Tại sao? 2. Nếu chị H đưa đơn ra Toà yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật của anh T và chị X. Toà sẽ xử lý yêu cầu này ra sao
     
    2004 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #327994   12/06/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    b) Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực cho đến ngày 01 tháng 01 năm 2003; trong thời hạn này mà họ không đăng ký kết hôn, nhưng có yêu cầu ly hôn thì Toà án áp dụng các quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.
     
    Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng;
     
    c) Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 trở đi, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 3 của Nghị quyết này, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng; nếu có yêu cầu ly hôn thì Toà án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.
     
    Nghị quyết số 35/2000/NQ-QH10 về việc thi hành Luật Hôn nhân và Gia đình 
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-