DanLuat 2015

Giải quyết sau khi NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #66650 03/11/2010

    huongle295

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải quyết sau khi NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ

    Thưa Luật sư,

    Em đã đơn phương chấm dứt HĐLĐ với Cty cũ, quyết định thôi việc của em có hiệu lực từ ngày 27/10/2010, Vậy theo quy định của Pháp luật thì trong thời gian bao lâu công ty cũ phải hoàn tất nghĩa vụ trả số BHXH cũng như thanh toán các khoản thu nhập (lương, thưởng trong thời gian HĐLĐ còn hiệu lực) của em ạ?
     
    3106 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66933   04/11/2010

    hasosa
    hasosa
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (473)
    Số điểm: 6743
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 127 lần


    huongle295 viết:
    Thưa Luật sư,
    Em đã đơn phương chấm dứt HĐLĐ với Cty cũ, quyết định thôi việc của em có hiệu lực từ ngày 27/10/2010, Vậy theo quy định của Pháp luật thì trong thời gian bao lâu công ty cũ phải hoàn tất nghĩa vụ trả số BHXH cũng như thanh toán các khoản thu nhập (lương, thưởng trong thời gian HĐLĐ còn hiệu lực) của em ạ?


    Bạn tham khảo Đ43 bộ luật lao động hiện hành: 
    Điều 43.

    Trong thời hạn bảy ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    Trong trường hợp doanh nghiệp bị phá sản thì các khoản có liên quan đến quyền lợi của người lao động được thanh toán theo quy định của Luật phá sản doanh nghiệp.

    Người sử dụng lao động ghi lý do chấm dứt hợp đồng lao động vào sổ lao động và có trách nhiệm trả lại sổ cho người lao động. Ngoài các quy định trong sổ lao động, người sử dụng lao động không được nhận xét thêm điều gì trở ngại cho người lao động tìm việc làm mới.

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  
  • #338199   11/08/2014

    thainguyen009
    thainguyen009

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2014
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    chào bạn! mình xin có một số ý kiến sau cho bạn tham khảo nhá!

    Đơn phương chấm dứt HĐLĐ có 2 dạng: (Gianh cho HĐLĐ dưới 12 tháng hoặc HĐLĐ có thời hạn).

    +Đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật. khi bạn nghĩ thì công ty có trách nhiệm thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho bạn. Mỗi năm làm việc được hưởng nữa tháng lương bình quân 6 tháng trức thời điểm bạn nghĩ việc. Nếu bạn tham gia bảo hiểm xã hội rong thời gian bạn làm việc thì công ty không trả khoản trên mà BHXH sẽ trả cho bạn.

    +Đơn phương chấm dứt HĐLĐ trai pháp luật ( Nghĩ tự ý, không có lý do chính đáng như trong luật định). Bạn không nhận được trợ cấp thôi việc mà còn phải bồi thường cho công ty nữa tháng tiền lương, nếu vi phạm thời hạn báo trước thì phải bồi thường tiền trong những ngày không bao trước.

    Nếu HĐLĐ của bạn là HĐLĐ không xác định thời hạn thì bạn có thể nghĩ mà không cần lý do chính đáng nhưng phải báo trước 45 ngày.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-